← Blog

Màn hình gaming tốt nhất tháng 11/2026: TOP 12 theo tầm giá (ASUS, MSI, LG, Samsung, AOC)

Cảnh đấu súng góc nhìn thứ nhất trong Rainbow Six Siege, người chơi cầm khẩu súng rằn ri gắn ống ngắm sau tấm chắn kim loại trong căn phòng trang trí cầu kỳ có đèn chùm lớn, một người lính mặc đồ rằn ri xanh nổ súng với tia lửa đầu nòng sáng rực, bên phải có một người lính ở ô cửa và một người khác ngồi thụp sau chiếc bàn dài
Nguồn hình ảnh: © Ubisoft · Tom Clancy's Rainbow Six Siege official Steam store screenshot
Tóm tắt chính
  • Màn đầu tiên nên lấy 2K 27 inch IPS làm mốc, rồi chọn tần số quét theo FPS thực tế của game bạn chơi nhiều.
  • Theo giá GearVN ngày 4/11/2026, màn 2K 27 inch bắt đầu từ 4.190.000đ, OLED 2K 27 inch từ 12.590.000đ.
  • Với OLED, hãy đọc câu chữ về burn-in trước khi so số năm. Trên trang Việt Nam của hãng, XG27AQWMG ghi 3 năm gồm burn-in, LG 32GS95UV ghi bảo hành lưu ảnh 2 năm. Hàng xách tay có thể rẻ hơn, nhưng hãy hỏi rõ chính hãng hay xách tay, bảo hành hãng hay bảo hành cửa hàng rồi mới so giá.

Bài này tổng hợp thông số chính hãng, bài đánh giá có đo đạc và ý kiến từ cộng đồng người dùng, không phải kết quả tự thử sản phẩm, không có link tiếp thị liên kết, và giá tính đến ngày 4/11/2026.

Nên mua màn hình gaming nào?

Với người mua lần đầu, sai lầm thường không nằm ở chỗ đọc thiếu thông số mà ở chỗ quên nhìn game mình chơi và căn phòng của mình: trả tiền cho tần số quét mà card đồ họa không chạy tới, mua OLED dù làm văn phòng cả ngày, hoặc ham giá xách tay rồi không biết bảo hành ở đâu.

Vì vậy bài đi theo tầm giá, và mẫu nào cũng ghi hợp với ai, nhược điểm gì. Muốn hiểu từ thuật ngữ trước, hãy đọc cách chọn màn hình gaming.

So nhanh 12 mẫu

Chưa biết chọn gì thì bắt đầu từ 2K 27 inch IPS. Ngân sách khoảng 4 triệu rưỡi thì xem AOC Q27G40HE hoặc MSI MAG 275QF E21. Dùng card NVIDIA và muốn bật VRR (đồng bộ tần số quét với số khung hình) thì ưu tiên mẫu có ghi G-SYNC Compatible như MSI E21 hay hai mẫu ASUS TUF. Chỉ chơi VALORANT hoặc CS2 thì xem E-DRA EGM25F420PVS trước, nhưng hãy hỏi nơi bán 420Hz là mức mặc định hay ép xung vì chúng tôi chưa có trang hãng để đối chiếu.
MẫuKích thước, độ phân giải, tần số quétTấm nềnGiá (4/11/2026)Nên xem nếu bạn
AOC Q27G40HE27 inch 2K, tối đa 210Hz (nơi bán ghi là mức ép xung)Fast IPS4.190.000đ (GearVN)muốn màn 2K 27 inch với giá thấp nhất trong bài
MSI MAG 275QF E2127 inch 2K, 210Hz (ép xung), HDMI 144HzRapid IPS4.490.000đ (GearVN)dùng card NVIDIA và muốn có ghi G-SYNC Compatible ở mức giá thấp
ASUS TUF VG27AQME5F27 inch 2K 255Hz (ép xung)Fast IPS5.190.000đ (GearVN)muốn tần số cao hơn nhóm 210Hz mà chưa muốn vượt 5,5 triệu
ASUS TUF VG27AQM5F27 inch 2K 320HzFast IPS6.490.000đ (GearVN)chơi cả FPS lẫn game khác và máy chạy được FPS cao
E-DRA EGM25F420PVS25 inch Full HD 420HzFast IPS4.590.000đ (GearVN)chơi FPS là chính, ngân sách dưới 5 triệu
BenQ ZOWIE XL2546X+24,1 inch Full HD 280HzTN14.990.000đ (GearVN)chỉ chơi FPS
LG 27GX790B-B26,5 inch 2K 540Hz, HD 720HzOLED27.990.000đ (GearVN)chơi FPS cạnh tranh với máy chạy được FPS rất cao
Gigabyte GO27Q2427 inch 2K 240HzQD-OLED12.590.000đ (GearVN)muốn vào OLED với giá thấp nhất trong bài
ASUS ROG Strix OLED XG27AQWMG26,5 inch 2K 280HzWOLED17.490.000đ (GearVN)đặt bảo hành burn-in lên trước
Samsung Odyssey OLED G8 G80SD32 inch 4K 240HzOLED25.990.000đ (HACOM, đặt trước)muốn 4K 32 inch có chống phản sáng
LG UltraGear 32GS95UV-B31,5 inch 4K 240Hz, Full HD 480HzOLEDXem tại nơi bánmuốn chuyển qua lại giữa 4K và Full HD tần số cao
MSI MAG 341CQP QD-OLED X2834 inch 3440 x 1440 280HzQD-OLED cong 21:923.590.000đ (GearVN)nhập vai game PC, không dùng console
Giá GearVN và HACOM là giá hiển thị trên website ngày 4/11/2026. Giá đổi nhanh theo khuyến mãi nên hãy xem lại trước khi mua. Xem tại nơi bán nghĩa là chúng tôi chưa xác nhận được giá của mẫu đó.

Chưa chọn được: chốt bốn điều này trước

Nếu bảng trên chưa giúp bạn chốt, hãy đi lần lượt bốn điều dưới đây, vì câu trả lời ở bước trước thu hẹp lựa chọn ở bước sau.

  1. 1Xem FPS thực tế trướcBật hiển thị khung hình trong game hay chơi rồi ghi lại mức FPS thường thấy. Cách bật có trong cách xem FPS trong game. Nếu thường quanh 120 FPS, tiền nên dồn cho độ phân giải và tấm nền hơn là Hz. Nếu game FPS cạnh tranh giữ được từ 240 FPS trở lên thì mới xem màn từ 240Hz. Màn tốt hơn cấu hình máy không gây hại gì, nhưng phần Hz máy không chạy tới là phần tiền không lấy lại được.
  2. 2Chốt tỉ lệ và kích thướcChơi nhiều thể loại thì bắt đầu từ 2K 27 inch. Chỉ chơi FPS cạnh tranh và ngân sách ít thì xem Full HD 24 đến 25 inch. Đọc chữ, xem phim nhiều và card mạnh thì xem 4K 32 inch. 21:9 chỉ dành cho người đã chắc mình thích. Hãy ngồi đúng tư thế rồi đo khoảng cách từ mắt đến màn. Tính với thị lực 1.0, khoảng cách còn phân biệt được điểm ảnh là chừng 80 cm với 2K 27 inch và chừng 107 cm với Full HD 27 inch. Đây là số tính ra, không phải số đo thực tế, chỉ là một mốc tham khảo.
  3. 3Nhìn độ sáng phòng và màn hình tĩnhTắt màn vào đúng giờ bạn hay dùng rồi xem cửa sổ hay đèn có phản chiếu lên không. Theo nhận định từ các bài đánh giá có đo đạc, phòng sáng nên xem lớp phủ nhám, WOLED hoặc Mini LED. Nếu ngày nào cũng để cùng một cửa sổ và thanh tác vụ hàng giờ, hãy xem IPS hoặc Mini LED. Nếu chủ yếu chơi game và xem phim thì OLED mới vào danh sách.
  4. 4Hỏi bảo hành và xem cổngHỏi thẳng hàng chính hãng hay xách tay, bảo hành bao lâu, ai nhận bảo hành. Với OLED, đọc câu chữ về burn-in (lưu ảnh) theo từng mẫu. Dùng PC thì xem tần số tối đa qua DisplayPort, dùng chung với console thì xem phiên bản HDMI và tần số ở cổng đó. Cùng một màn, cổng khác nhau có thể cho tần số khác nhau.

Dưới 5 triệu: màn 2K 27 inch đầu tiên

Ở tầm giá này, 2K 27 inch (2560 x 1440, còn gọi là QHD) là thứ nên xem đầu tiên. Các chủ đề tư vấn trên diễn đàn Voz cũng xoay quanh những câu như 2K 180Hz hay 240Hz, hoặc 5 đến 6 củ mua được màn nào.

Xét theo con số, cùng 27 inch thì Full HD là 82 PPI (mật độ điểm ảnh), còn 2K là 109 PPI theo tính toán, nên chữ và hình mịn hơn. Trên danh mục GearVN ngày 4/11, màn 2K 27 inch IPS có giá từ 4,19 triệu đến 5,19 triệu, lên 320Hz là 6,49 triệu.

AOC Q27G40HE

4.190.000đ (GearVN, 4/11/2026). Mẫu 2K 27 inch có giá thấp nhất trong bài. Nơi bán ghi tấm nền Fast IPS, DisplayPort 1.4, HDMI 2.1, độ sáng 300 nit và bảo hành 36 tháng.

  • Hợp với: người có ngân sách khoảng 4 triệu, chơi Liên Minh Huyền Thoại (LMHT) hoặc game online nhẹ là chính.
  • Nhược điểm: 210Hz là mức nơi bán ghi khi bật chế độ ép xung, nên hãy hỏi tần số mặc định. Chúng tôi không mở được trang chính thức của AOC cho mẫu này, nên thông số ở đây đều theo nơi bán.
  • Ý kiến người dùng: các chủ đề đã đọc không có đánh giá riêng cho mẫu này, nên chúng tôi chưa tổng hợp được ý kiến.

MSI MAG 275QF E21

4.490.000đ (GearVN, 4/11/2026). MSI MAG 275QF E21 theo bảng thông số của MSI là 27 inch 2K Rapid IPS, mặt nhám chống chói, có G-SYNC Compatible và FreeSync Premium. GearVN ghi bảo hành 36 tháng.

  • Hợp với: người dùng card NVIDIA muốn bật VRR trên màn 2K giá thấp, chơi đủ thể loại.
  • Nhược điểm: 210Hz là mức ép xung, khoảng VRR trong bảng thông số là 48 đến 200Hz. Hai cổng HDMI 2.0b chỉ chạy 2K 144Hz, muốn cao hơn phải dùng DisplayPort 1.4a. Màn không có loa và không chỉnh được độ cao.
  • Ý kiến người dùng: trên Voz có người khen MSI 275QF X32 về giá, nhưng đó là mã khác với E21, nên đừng áp nhận xét đó cho mẫu này. Riêng E21 chưa có đánh giá trong các chủ đề đã đọc.

Từ 5 đến 6,5 triệu: 2K tần số quét cao

Câu hỏi ở tầm giá này là có nên trả thêm 1 đến 2 triệu để lên 255Hz hoặc 320Hz hay không. Nếu game hay chơi chưa vượt 200 FPS thì phần tăng thêm chưa dùng tới, nên hãy quay lại con số FPS đã ghi ở bước đầu.

Một lời khuyên trong chủ đề tư vấn trên Voz là màn hình là món cần bảo hành, nên ưu tiên hãng có thời hạn dài. Bốn mẫu 2K LCD trong bài đều được GearVN ghi 36 tháng, vì vậy ở đây hãy so cổng và tần số trước.

Hàng chính hãng và hàng xách tay là hai chuyện khác nhau dù cùng tên mẫu. Một chủ đề trên Voz năm 2025 có ý kiến rằng hàng xách tay rẻ nhưng không có bảo hành, hàng chính hãng thì đắt hơn. Chủ đề khác nhắc tới hàng lướt chỉ bảo hành 3 tháng, mua hộ từ nước ngoài và bảo hành của cửa hàng. Trước khi so giá, hãy hỏi đúng ba câu: chính hãng hay xách tay, bảo hành hãng hay bảo hành cửa hàng, bao nhiêu tháng. Nhìn kỹ cả đuôi mã: trên trang ASUS, VG27AQ5A là 210Hz ép xung, VG27AQM5A là 300Hz, VG27AQME5F là 255Hz, VG27AQM5F là 320Hz.

ASUS TUF VG27AQME5F

5.190.000đ (GearVN, 4/11/2026). ASUS TUF VG27AQME5F là 27 inch 2K Fast IPS 255Hz (ép xung), độ sáng 300 nit, có G-SYNC Compatible, FreeSync Premium và loa 2W x 2. GearVN ghi bảo hành 36 tháng.

  • Hợp với: người chơi cả game bắn súng lẫn game khác, muốn nhỉnh hơn nhóm 210Hz mà chưa muốn lên 6,5 triệu.
  • Nhược điểm: ASUS ghi 255Hz là mức ép xung. Thông số của ASUS ghi HDMI chỉ tới 150Hz, DisplayPort mới tới 255Hz. Chân đế không chỉnh độ cao. Chúng tôi không thấy trang Việt Nam của mã này, nên liên kết dẫn tới trang toàn cầu của ASUS.
  • Ý kiến người dùng: trên Voz có người khen ASUS TUF VG27AQ5A về giá, đó là mã khác trong cùng dòng. Chưa có đánh giá riêng cho VG27AQME5F.

ASUS TUF VG27AQM5F

6.490.000đ (GearVN, 4/11/2026). ASUS TUF VG27AQM5F là 27 inch 2K Fast IPS 320Hz, mặt nhám, độ sáng 300 nit, một DisplayPort 1.4 và hai HDMI 2.1, có G-SYNC Compatible và FreeSync Premium, kèm chú thích rằng việc tương thích G-SYNC đang được xử lý. GearVN ghi bảo hành 36 tháng. Cùng mức giá này, GearVN còn có MSI MAG 274QPF X32 cũng 320Hz.

  • Hợp với: người chơi VALORANT, CS2 giữ được FPS cao nhưng vẫn muốn 2K cho các game khác, hoặc cần HDMI 2.1 để nối thêm console.
  • Nhược điểm: giá cao nhất trong nhóm 2K LCD của bài. Nếu FPS thực tế chưa tới 240 thì phần chênh so với mẫu 255Hz chưa dùng tới.
  • Ý kiến người dùng: trên Voz có nhận xét VG27AQM5A rẻ so với thông số nhưng độ sáng thấp. Đó là mã khác, nên hãy xem số nit của đúng mã bạn mua.

Chơi FPS là chính: Full HD 25 inch và tần số cực cao

Nếu chỉ chơi game bắn súng cạnh tranh, Full HD 24 đến 25 inch tần số cao là ứng viên mặc định theo ý kiến ở hơn một diễn đàn tại Hàn Quốc, và trên Voz năm 2025 cũng có ý kiến thiểu số rằng card đồ họa đẩy Hz dễ hơn đẩy độ phân giải. Lợi ích chỉ có khi khung hình chạy tới.

Theo tính toán, thời gian mỗi khung hình là 6,94ms ở 144Hz, 4,17ms ở 240Hz, 2,78ms ở 360Hz, 2,08ms ở 480Hz và 1,85ms ở 540Hz, nên càng lên cao phần giảm được càng nhỏ. Đây là số học, không phải độ trễ đo thực tế. Về tấm nền, ý kiến chia giữa TN, Fast IPS và OLED, không có đáp án duy nhất.

E-DRA EGM25F420PVS

4.590.000đ (GearVN, 4/11/2026). Theo GearVN, đây là màn 25 inch Full HD Fast IPS 420Hz, độ sáng 250 nit, một DisplayPort và một HDMI, bảo hành 24 tháng. Nếu thích 27 inch, ASUS TUF VG279QM5F Full HD 260Hz có giá 3.990.000đ tại GearVN, nhưng 27 inch Full HD chỉ 82 PPI.

  • Hợp với: người mua màn FPS lần đầu, chơi VALORANT hoặc CS2 là chính và máy chạy được FPS cao.
  • Nhược điểm: Full HD nên chữ và video không mịn bằng 2K. Độ sáng 250 nit thấp hơn các mẫu 2K 300 nit trong bài. Chúng tôi không tìm được trang chính thức của E-DRA cho mã này, nên cần hỏi nơi bán 420Hz là mức mặc định hay ép xung, và tần số tối đa của từng cổng. Bảo hành 24 tháng ngắn hơn nhóm 36 tháng.
  • Ý kiến người dùng: các chủ đề đã đọc không có đánh giá riêng cho mẫu này.

BenQ ZOWIE XL2546X+

14.990.000đ (GearVN, 4/11/2026). BenQ ZOWIE XL2546X+ là 24,1 inch Full HD 280Hz TN, mẫu chuyên FPS với DyAc 2 để giảm nhòe chuyển động. GearVN ghi bảo hành 36 tháng.

  • Hợp với: người chỉ chơi FPS và không quá quan tâm màu sắc hay chất lượng xem phim.
  • Nhược điểm: muốn dùng VRR phải tắt DyAc 2. Cổng là DisplayPort 1.2 và HDMI 2.0, console chỉ 120Hz. Theo nhận định của người đánh giá, TN có góc nhìn và chất lượng hình thua IPS. Chúng tôi chưa thấy số đo độc lập về hiệu quả DyAc 2. Giá còn cao hơn Gigabyte GO27Q24 OLED 2K trong bài.
  • Ý kiến người dùng: chúng tôi chưa đọc được ý kiến của người dùng Việt Nam về mẫu này. Ở một diễn đàn Hàn Quốc có ý kiến cho rằng TN hợp VALORANT hơn, đồng thời có người băn khoăn bỏ nhiều tiền cho Full HD có đáng không.

LG 27GX790B-B

27.990.000đ (GearVN, 4/11/2026). LG 27GX790B-B là 26,5 inch 2K 540Hz OLED, có chế độ HD 720Hz, độ sáng 335 nit, DisplayPort 2.1, hai HDMI 2.1 và USB-C, G-SYNC Compatible và FreeSync Premium Pro.

  • Hợp với: người chơi FPS cạnh tranh với PC mạnh, giữ được khoảng 480 FPS ở 2K.
  • Nhược điểm: khi đánh giá mẫu cùng cấp, TFTCentral nhận định chạy 540 FPS ở 2K cần hệ thống rất mạnh, và người chơi phổ thông có thể hợp hơn với OLED 240Hz đến 280Hz rẻ hơn. Từ 480Hz lên 540Hz theo tính toán chỉ giảm 0,23ms. Chế độ 720Hz có độ phân giải thấp. Trang LG Việt Nam ghi bảo hành 2 năm gồm tấm nền OLED, nhưng trên trang mẫu này không dùng từ lưu ảnh hay burn-in.
  • Ý kiến người dùng: các chủ đề đã đọc không có đánh giá sử dụng thực tế của mẫu này.

Từ khoảng 12,6 triệu: OLED 2K 27 inch

Đây là quyết định chênh tiền lớn nhất. Theo GearVN ngày 4/11, màn 2K 27 inch IPS từ 4,19 triệu đến 6,49 triệu, còn hai mẫu OLED 2K trong bài là 12,59 triệu và 17,49 triệu. Với các mẫu TFTCentral đã đo, thời gian phản hồi trung bình là 2,4ms ở IPS (XG27AQNGV) và 0,44 đến 0,50ms ở OLED.

Đây là số của từng mẫu, không đại diện cho cả loại tấm nền. Chơi game và xem phim trong phòng tối thì hài lòng với OLED là ý kiến thường gặp ở nhiều thị trường. Trên Voz cũng có ý kiến rằng về hình ảnh thì OLED nhỉnh hơn, còn Mini LED được đánh giá ở độ sáng và độ bền.

Với OLED, đừng chỉ so số năm mà hãy đọc câu chữ về burn-in theo đúng mẫu, đúng thị trường Việt Nam. Ngày 4/11/2026, trang Việt Nam của ASUS ghi XG27AQWMG bảo hành 3 năm, gồm cả burn-in. Trang LG ghi 32GS95UV bảo hành lưu ảnh màn hình 2 năm, kèm dòng bảo hành giới hạn và điều khoản có thể khác theo quốc gia. Trang Samsung ghi G80SD được bảo hành burn-in trong điều kiện sử dụng thông thường, không áp dụng cho mục đích thương mại, lạm dụng hoặc sử dụng sai mục đích. Với MSI và Gigabyte, chúng tôi chưa đọc được điều khoản burn-in cho Việt Nam, nên hãy hỏi nơi bán. Hàng xách tay có được áp dụng không cũng cần hỏi riêng.

Gigabyte GO27Q24

12.590.000đ (GearVN, 4/11/2026). Mẫu OLED có giá thấp nhất trong bài. Theo GearVN, đây là 27 inch 2K 240Hz QD-OLED, SDR 200 nit, HDR 400 nit, một DisplayPort 1.4, hai HDMI 2.0, USB-C sạc 15W và bảo hành 36 tháng.

  • Hợp với: người muốn vào OLED với giá thấp, chơi game và xem phim trong phòng tối.
  • Nhược điểm: SDR 200 nit là mức thấp, đúng kiểu cắt giảm hay thấy ở OLED giá rẻ. Cổng HDMI chỉ là 2.0. Theo nhận định từ các bài đánh giá có đo đạc, QD-OLED trong phòng sáng có thể cho màu đen không sâu hoặc ngả tím. Chúng tôi không mở được trang chính thức của Gigabyte, nên thông số theo nơi bán, còn điều kiện burn-in cần hỏi thêm.
  • Ý kiến người dùng: các chủ đề đã đọc không có đánh giá riêng cho mẫu này. Về OLED giá rẻ 200 nit nói chung, một diễn đàn Hàn Quốc có cả ý kiến chê tối và ý kiến cho rằng dùng trong nhà vẫn ổn.

ASUS ROG Strix OLED XG27AQWMG

17.490.000đ (GearVN, 4/11/2026). ASUS ROG Strix OLED XG27AQWMG là 26,5 inch 2K 280Hz WOLED bề mặt bóng, một DisplayPort 1.4 và hai HDMI 2.1. Mục bảo hành trên trang ROG Việt Nam ghi 3 năm, gồm hiện tượng burn-in của màn hình. TFTCentral đo được thời gian phản hồi trung bình 0,48ms.

  • Hợp với: người lo burn-in và muốn câu chữ bảo hành rõ ràng, chơi trong phòng kiểm soát được ánh sáng.
  • Nhược điểm: bề mặt bóng phản chiếu như gương nên phòng sáng dễ khó chịu. TFTCentral có bài về vệt xám (grey banding) ở vùng xám rất tối trên một số tấm Tandem WOLED, và mẫu này được nhắc tên. Bài đó cũng ghi có khác biệt giữa từng máy và nhiều người dùng bình thường không để ý.
  • Ý kiến người dùng: các chủ đề Voz đã đọc không có đánh giá riêng cho mẫu này.

Từ khoảng 26 triệu: OLED 4K 32 inch

4K 32 inch khoảng 140 PPI theo tính toán nên có lợi cho chữ và phim, đổi lại card đồ họa phải gánh nặng. Ở một diễn đàn Hàn Quốc có chia sẻ rằng cả RTX 5080 hay Radeon 9070 XT cũng phải hạ tùy chọn ở 4K. Chúng tôi chỉ xác nhận được giá G80SD tại HACOM, còn giá LG 32GS95UV thì chưa xác nhận được nên bài không ghi số. Khi hỏi giá, hãy hỏi luôn điều kiện bảo hành.

Samsung Odyssey OLED G8 G80SD

25.990.000đ (HACOM, 4/11/2026, hàng đặt trước). Samsung Odyssey OLED G8 G80SD, mã LS32DG802SEXXV, là 32 inch 4K 240Hz OLED có công nghệ chống phản sáng, độ sáng 250 nit, một DisplayPort 1.4 và hai HDMI 2.1. Bảng thông số trên trang Samsung Việt Nam có riêng một mục Bảo hành Burn-in.

  • Hợp với: người chơi game và xem phim trên cùng màn, cần chống phản sáng và muốn thấy câu chữ burn-in trên trang hãng.
  • Nhược điểm: trang mẫu này không nêu thời hạn riêng cho burn-in. Trang bảo hành chung của Samsung ghi màn hình vi tính 24 tháng, hãy hỏi lại có áp dụng cho mẫu này không. Card đồ họa phải rất mạnh mới khai thác được 4K 240Hz.
  • Ý kiến người dùng: trên Voz mẫu này được nhắc tới trong chủ đề tư vấn OLED 4K 240Hz với đặc điểm là màn nhám. Chúng tôi chưa đọc được đánh giá dùng lâu dài.

LG UltraGear 32GS95UV-B

Xem giá tại nơi bán. LG UltraGear 32GS95UV-B là 31,5 inch OLED, chuyển được giữa 4K 240Hz và Full HD 480Hz, có hai HDMI 2.1, một DisplayPort, loa 7W x 2, G-SYNC Compatible và FreeSync Premium Pro. Trang LG Việt Nam ghi bảo hành lưu ảnh màn hình 2 năm.

  • Hợp với: người muốn 4K cho công việc và game chậm, rồi đổi sang Full HD khi chơi FPS.
  • Nhược điểm: 480Hz chỉ có ở chế độ Full HD. LG cũng ghi rằng các biện pháp chống lưu ảnh có thể không ngăn được mọi hiện tượng lưu ảnh hoặc dư ảnh. Đây là bảo hành giới hạn nên hãy đọc bản điều khoản đi kèm.
  • Ý kiến người dùng: trên Voz có người nhắc tới mẫu này kèm bảo hành LG Việt Nam. Về chế độ kép nói chung, có trường hợp ở Hàn Quốc không hài lòng với hình khi chuyển sang Full HD.

Khoảng 23,6 triệu: OLED 21:9 để nhập vai

21:9 dành cho người muốn nhập vai trong game PC. Ở một diễn đàn Hàn Quốc có ý kiến rằng chơi game là chính thì rất hài lòng, và có ý kiến khó chịu với game không hỗ trợ. Nếu console là chính, có ý kiến khuyên tránh vì viền đen hai bên.

Màn 34 inch 3440 x 1440 cao khoảng 33,4 cm, gần bằng màn 27 inch 16:9. Đây là quyết định khó đổi lại nhất sau khi mua, nên nếu được hãy xem máy thật tại cửa hàng trước.

MSI MAG 341CQP QD-OLED X28

23.590.000đ (GearVN, 4/11/2026). MSI MAG 341CQP QD-OLED X28 là 34 inch cong 1800R, 3440 x 1440, 280Hz, SDR 300 nit, DisplayHDR True Black 500, hai HDMI 2.1, một DisplayPort 1.4a và USB-C sạc 15W.

  • Hợp với: người ưu tiên nhập vai game PC, không dùng console và có card đủ mạnh.
  • Nhược điểm: GearVN ghi bảo hành 24 tháng, ngắn hơn GO27Q24 hay XG27AQWMG, và chúng tôi chưa đọc được điều khoản burn-in của MSI cho Việt Nam. Mật độ 110 PPI theo tính toán chỉ ngang 2K 27 inch nên chữ không mịn bằng 4K.
  • Ý kiến người dùng: các chủ đề đã đọc không có đánh giá riêng cho mẫu này.

Chọn theo game hay chơi

Bảng dưới gom các tiêu chí ở trên theo game. Khung bảng là nhận định biên tập, không phải số đo từng game. FPS thay đổi theo game, tùy chọn và bản vá.

Nhu cầuKích thước, độ phân giảiTần số quétTấm nềnMẫu trong bài
VALORANT, CS2Full HD 24 đến 25 inch, dư tiền thì 2K 27 inchTừ 240HzTN, Fast IPS, OLED tần số caoE-DRA EGM25F420PVS, BenQ ZOWIE XL2546X+
PUBG2K 27 inch180Hz đến 280HzIPS, OLEDASUS TUF VG27AQME5F, Gigabyte GO27Q24
Liên Minh Huyền Thoại, FC Online, game nhẹ2K 27 inch144Hz đến 200HzIPSAOC Q27G40HE, MSI MAG 275QF E21
MMO27 đến 34 inch, có thể cân nhắc 21:9Quanh 144HzIPS, nhiều giao diện cố định thì xem burn-in trướcMSI MAG 275QF E21
Game AAA chơi đơn27 đến 32 inch 4K, 21:9120Hz đến 240HzOLED, Mini LEDSamsung G80SD, LG 32GS95UV-B, MSI MAG 341CQP
Dùng chung với console27 đến 32 inch 16:9120HzXem có HDMI 2.1 khôngASUS TUF VG27AQM5F
Game kèm văn phòng, lập trình2K 27 inch, 4K 32 inchTừ 144HzIPSASUS TUF VG27AQME5F, ASUS TUF VG27AQM5F

Các mẫu đáng cân nhắc thêm

MẫuGiá (4/11/2026)Lý do nên xemLưu ý
LG UltraGear 34G600A-BXem tại nơi bánMàn cong 34 inch 3440 x 1440 160Hz VA, cho người muốn màn rộng mà chưa cần OLEDTheo bài đo một mẫu VA khác, chuyển cảnh tối có thể nhòe. 21:9 cần chắc mình thích
ASUS TUF VG34WQ5AXem tại nơi bánMàn cong 34 inch 3440 x 1440 200Hz VA, hai DisplayPort 1.4, 400 nitCổng HDMI là 2.0. VA có cùng lưu ý ở dòng trên
Gigabyte MO27Q28G16.490.000đ (GearVN)2K 280Hz WOLED nhám, GearVN ghi bảo hành 36 tháng. Bản bóng MO27Q28GR nằm trong danh sách OLED đề xuất 2026 của TFTCentralTrang đề xuất đó có banner của hãng. Mẫu này được nhắc trong bài về vệt xám
MSI MPG 321URX QD-OLEDXem tại nơi bán31,5 inch 4K 240Hz, USB-C 90W. Được nhắc trong chủ đề OLED 4K trên Voz, có trường hợp chấm điểm cao khi bật đủ OLED CareTrên Voz có ý kiến hàng chính hãng MSI khó tìm và đắt, nên hãy hỏi kỹ nguồn hàng. Chúng tôi chưa đọc được điều khoản burn-in cho Việt Nam
ASUS ROG Swift PG27AQWP-G Edition 20th39.990.000đ (GearVN)2K 540Hz WOLED, HD 720Hz, DisplayPort 2.1. TFTCentral xếp dòng PG27AQWP ở nhóm đầu OLED 2K 27 inchTrang đề xuất có banner ROG. Theo TFTCentral, nếu chỉ đạt 240 FPS thì 540Hz cũng trông như 240Hz. GearVN đang ghi đặt trước
Xiaomi G Pro 27iXem tại nơi bánMini LED cho người sợ burn-in và muốn HDRBài đánh giá có đo đạc nêu quầng sáng quanh điểm sáng nhỏ và ảnh hưởng của góc nhìn là nhược điểm của Mini LED. Trên Voz có trường hợp chưa ưng chữ trên nền đen và trường hợp gặp lỗi HDR liên quan firmware

Những chỗ người mua dễ hối tiếc

Các mục sau lấy từ chia sẻ của người dùng. Mục đầu lặp lại ở nhiều nơi, mục về hàng xách tay đến từ Voz, ba mục cuối chỉ là trường hợp lẻ ở diễn đàn Hàn Quốc nhưng đáng kiểm tra một lần khi mua. Mục về lớp phủ dựa trên nhận định của bài đánh giá có đo đạc.

  • Làm văn phòng, lập trình nhiều mà mua OLED: lời khuyên dùng LCD cho công việc là ý kiến thường gặp. Nếu để màn hình tĩnh hàng giờ mỗi ngày, hãy xem IPS trước.
  • Chọn lớp phủ mà quên ánh sáng phòng: theo nhận định từ bài đánh giá có đo đạc, màn bóng phản chiếu như gương, còn QD-OLED trong phòng sáng có thể cho màu đen không sâu hoặc ngả tím.
  • Ham giá xách tay rồi không có nơi bảo hành: ý kiến này xuất hiện trong chủ đề tư vấn trên Voz. Hãy tính cả bảo hành vào giá, đừng chỉ nhìn con số trên tin bán.
  • Chưa chắc sở thích tỉ lệ: có trường hợp thích 21:9 nhưng bốc đồng mua OLED 32 inch 16:9.
  • Kỳ vọng chất lượng Full HD ở chế độ kép: nhiều mẫu chỉ đạt tần số cao nhất ở độ phân giải thấp, và có trường hợp không hài lòng với hình ở chế độ Full HD.
  • Lo burn-in suốt thời gian dùng: có trường hợp như vậy, và cũng có phản biện rằng nếu hạ độ sáng quá nhiều vì lo thì mất bớt ưu điểm của OLED.

Các điểm còn tranh luận

Các điểm dưới đây chưa có căn cứ để nói bên nào đúng, nên bài ghi cả hai phía và cách tự quyết định.

Vấn đềMột phíaPhía còn lạiCách quyết định
Trên 240Hz có cảm nhận được khôngLên 360Hz thấy khác rõ, khác ngay từ con trỏ chuột240Hz đã cao, đổi rồi không thấy khácChúng tôi không tìm thấy thí nghiệm độc lập nói từ bao nhiêu Hz thì hết cảm nhận được. Hãy xem game của bạn có đạt FPS đó không
Burn-in còn đáng lo khôngVề nguyên lý khó loại bỏKiểm soát được bằng thói quen, bảo hành và chu kỳ thay mànĐây chưa phải vấn đề đã giải quyết xong. Chúng tôi không tìm thấy thống kê tỉ lệ burn-in, nên hãy quyết định theo cách dùng và bảo hành
WOLED hay QD-OLEDQD-OLED mạnh ở màu, chữ và phòng tốiWOLED hợp ánh sáng ban ngày, đỡ lo trầy xướcChưa có đáp án. Chọn theo độ sáng phòng và xem máy thật nếu được
Màn bóng hay màn nhámPhòng tối thì màn bóng cho hình đẹp hơnMàn nhám đỡ phản chiếu và dễ giữ sạchLớp phủ khác theo từng mẫu, hãy xem thông số của đúng mẫu đó
Chính hãng hay xách tayXách tay rẻ hơnChính hãng đắt hơn nhưng có bảo hành hãngChúng tôi không có số liệu so sánh hai bên. Hãy so giá sau khi tính cả thời hạn và nơi nhận bảo hành

Việc cần kiểm tra ngay khi nhận màn

Có những bài hỏi ngay sau khi mua rằng vì sao màn không chạy đúng thông số. Ngày nhận màn, hãy kiểm tra theo thứ tự sau.

  1. 1Xem chế độ DP trong menu màn hìnhCó trường hợp màn 280Hz chỉ lên 144Hz, đổi chế độ DP trong menu màn hình (OSD) thì hết. Hãy mở mục đầu vào hoặc DisplayPort trong menu trước.
  2. 2Tăng tần số quét trong WindowsCắm dây xong chưa chắc máy đã nhận tần số tối đa. Thao tác có trong cách đổi tần số quét trên Windows 11.
  3. 3Dùng đúng cổng và đúng dâyVẫn chưa lên thì đổi sang dây đi kèm và kiểm tra cổng. MSI MAG 275QF E21 qua HDMI 2.0b chỉ 144Hz ở 2K, ASUS TUF VG27AQME5F qua HDMI tới 150Hz còn qua DisplayPort tới 255Hz, nên đừng mặc định cổng nào cũng đạt tần số trên hộp.
  4. 4Soi điểm ảnh trong thời hạn đổi mớiNgày nhận màn, mở nền một màu để tìm chấm sáng và chấm đen. Chính sách GearVN ghi màn hình lỗi do nhà sản xuất được đổi mới trong 7 ngày từ ngày mua, trừ một số dòng có chính sách riêng, và cần giữ hộp cùng phụ kiện đầy đủ. Samsung Việt Nam ghi điều kiện về chấm màn hình gồm có chấm trắng, hai chấm đen cách nhau dưới 5mm, hoặc từ năm chấm đen trở lên, trong đó chấm là cụm ít nhất 3 điểm cạnh nhau. Hãng và nơi bán khác cần hỏi riêng.

Tiêu chí chọn mẫu và các mẫu đã loại

Danh sách dựa trên bốn tiêu chí dưới đây. ASUS xuất hiện nhiều vì thông số và bảo hành của hãng dễ xác nhận hơn, không phải vì hãng này tốt hơn. Ý kiến người dùng đến từ 5 chủ đề tư vấn trên Voz và một số diễn đàn PC Hàn Quốc. Các chủ đề Voz có lẫn bài bán hàng và link Shopee rút gọn nên chỉ nên xem là tham khảo, và bài chưa phản ánh được không khí ở cộng đồng riêng của từng game.

  • Giá: chỉ dùng giá hiển thị trên website GearVN ngày 4/11/2026, riêng G80SD là HACOM, không dùng giá trong bài đăng diễn đàn. Chưa xác nhận được thì ghi xem tại nơi bán.
  • Thông số: lấy từ trang chính thức, bảng thông số của hãng hoặc bài đánh giá có đo đạc. Mục nào chỉ có ở nơi bán thì bài ghi rõ là theo nơi bán.
  • Ý kiến: ưu tiên mẫu được nhắc trong chủ đề tư vấn ở Việt Nam hoặc đang có ở nơi bán, không tính bài bán hàng.
  • Nhược điểm: chỉ đưa vào mẫu có thể ghi được nhược điểm và điều kiện bảo hành.

Các mẫu dưới đây chưa được đưa vào danh sách. Điều này không có nghĩa sản phẩm kém, chỉ là chưa đủ căn cứ để đánh giá.

  • KTC H24T7, ViewSonic VX27G81: có người gợi ý trên Voz, nhưng số phản hồi ít và chúng tôi chưa xác nhận được giá cùng bảo hành chính hãng.
  • HKC G27M2: các lời khen nằm trong chủ đề có lẫn bài bán hàng, nên chúng tôi giảm trọng số và chưa đưa vào.
  • MSI MPG 271QRX, MSI 321URXW: giá nêu trong các bài đăng chênh nhau nhiều, chúng tôi chưa xác nhận được giá niêm yết.
  • VSP IP25Q180 (3.250.000đ, GearVN): màn 25 inch 2K 180Hz giá thấp, nhưng chưa có ý kiến người dùng nào trong dữ liệu nên ngoài thông số không có gì để viết.

Muốn xem lại từ tiêu chí

Nếu vẫn còn nhiều lựa chọn, hãy đọc cách chọn màn hình gaming để xem theo tấm nền, bảo hành burn-in và cổng kết nối. Nếu vấn đề là FPS không lên, có thể cần nâng máy trước khi nâng màn. Bài cấu hình PC chơi game theo ngân sách giúp chia tiền dễ hơn.

Đổi màn xong có khác không, ghi hình lại là biết

Mấy ngày đầu với màn mới, bạn có thể thấy aim tốt hơn, rồi mỗi trận cảm giác lại khác. Nếu lưu lại vài trận trước và sau khi đổi, cùng game, cùng chế độ, bạn sẽ so sánh bằng hình ảnh chứ không chỉ bằng cảm giác.

DOR là ứng dụng Windows miễn phí: khi mở game được hỗ trợ, DOR tự nhận diện và ghi hình toàn bộ trận, video được gom trong Clip của tôi trên ứng dụng.

Với VALORANT, các pha hạ gục kèm thẻ ace và clutch, còn với Liên Minh Huyền Thoại là các pha hạ gục, multi-kill và mục tiêu lớn được tự động cắt thành clip, nên dễ đặt những pha giao tranh tương tự cạnh nhau. Trình tự so sánh có trong bài cách kiểm tra hiệu quả đổi gear bằng video trước và sau.

Tự động ghi hình khi bạn mở game: phần mềm quay game PC →

DOR Clips

Clip Valorant trên DOR

Xem thêm clip

Video Valorant do người dùng DOR quay và đăng. Nhấn để phát trên dor.gg.

FAQ

Câu hỏi thường gặp

Màn hình xịn hơn cấu hình máy có sao không?

Không sao. Số khung hình do card đồ họa và tùy chọn quyết định, chỉ là phần tần số quét máy không chạy tới thì tiền bỏ ra không lấy lại được. TFTCentral viết rằng nếu chỉ đạt 240 FPS thì màn 540Hz cũng hoạt động ở 240Hz và trông như OLED 240Hz thông thường. Nếu sắp đổi card, hãy chọn theo card mới và tạm hạ tùy chọn.

Màn OLED còn bị burn-in không?

Vẫn có thể. LG ghi rằng các biện pháp chống lưu ảnh có thể không ngăn được mọi hiện tượng lưu ảnh hoặc dư ảnh. Ý kiến thường gặp ở nhiều thị trường là nếu dùng xen giữa game và phim, giữ được thói quen ẩn thanh tác vụ, dùng chế độ tối và bật tính năng chăm sóc tấm nền thì vẫn có thể mua. Nếu để màn hình tĩnh hàng giờ mỗi ngày, IPS hoặc Mini LED hợp hơn. Chúng tôi không tìm thấy thống kê tỉ lệ burn-in.

Màn gaming bao nhiêu Hz là đủ?

Tùy game và FPS. Theo nhận định biên tập, một mốc tham khảo là 144Hz đến 180Hz cho game chơi đơn và MMO, 180Hz đến 280Hz cho game online hỗn hợp, 240Hz đến 360Hz cho FPS cạnh tranh có đủ khung hình, từ 480Hz cho người hướng chuyên nghiệp với PC mạnh. Từ 60Hz lên 144Hz là bước giảm thời gian khung hình lớn nhất (9,72ms theo tính toán), càng lên cao phần giảm càng nhỏ.

Nên mua màn hàng chính hãng hay xách tay?

Nếu không muốn rủi ro về bảo hành, hãy ưu tiên chính hãng. Trên Voz có ý kiến rằng xách tay rẻ hơn nhưng không có bảo hành, và có lời khuyên ưu tiên hãng bảo hành dài vì màn hình là món cần bảo hành. Chúng tôi không có số liệu so sánh hai bên, nên hãy so giá sau khi tính cả thời hạn, nơi nhận bảo hành và việc mẫu đó có được áp dụng bảo hành burn-in hay không.

Nên mua bây giờ hay chờ mẫu mới?

Không có đáp án chung. Theo bài báo dẫn thông báo của hãng, ASUS dự kiến ra OLED Full HD 24,5 inch vào quý 4 năm 2026, và theo nhận định của người đánh giá, OLED RGB stripe sẽ bán song song với mẫu hiện có một thời gian. Chúng tôi chưa xác nhận được lịch bán tại Việt Nam. Nếu màn hiện tại đang gây khó chịu, canh đợt giảm giá và hàng có sẵn sẽ thực tế hơn là chờ.

Games

Hướng dẫn game liên quan

Đọc tiếp

Bài viết liên quan

Bắt đầu với DOR ngay

Chỉ cần mở game, DOR tự cắt những pha hạ gục và khoảnh khắc đẹp thành clip