← Blog

Cách chọn màn hình gaming: 6 tiêu chí (game và card đồ họa, kích thước, độ phân giải, tần số quét, tấm nền, bảo hành lưu ảnh, kết nối)

Cảnh trong trailer lối chơi ra mắt chính thức của VALORANT, những lưỡi dao lơ lửng quanh hai tay Jett ở góc nhìn thứ nhất, một vệt đỏ lao về phía trước từ bên trái, tâm ngắm đặt lên đầu đặc vụ đối phương đứng xa trên bục cao trước tòa nhà đá, và các thùng phát sáng xanh lục nằm ở giữa
Nguồn hình ảnh: © Riot Games · official VALORANT YouTube channel, Episode 1: IGNITION Official Launch Gameplay Trailer
Tóm tắt chính
  • Trước khi xem màn hình, hãy xem game hay chơi thực tế đạt bao nhiêu FPS. Màn hình tốt hơn máy thì vẫn dùng được, nhưng tiền trả cho phần tần số quét máy không chạy tới sẽ không quay lại.
  • Màn đầu tiên cho nhiều thể loại game thì xem 27 inch 2K IPS trước, trên GearVN ngày 4/11/2026 nhóm này khoảng 4,19 đến 5,19 triệu đồng. Chỉ chơi game bắn súng đối kháng thì xem 24 đến 25 inch FHD từ 240Hz.
  • OLED mạnh về hình ảnh và phản hồi nhưng lưu ảnh chưa biến mất. Hay để hình tĩnh lâu thì LCD hoặc Mini LED an toàn hơn. Mua OLED thì đọc dòng bảo hành lưu ảnh của đúng mẫu đó và hỏi rõ máy là hàng chính hãng hay xách tay. Tần số quét cao thì lấy cổng DP làm chuẩn, vì cùng một màn có thể chạy thấp hơn nhiều qua HDMI. Nhận hàng xong hãy kiểm tra ngay menu màn hình (OSD) và Windows.

Mở danh mục màn hình gaming trên GearVN ngày 4/11/2026, chỉ riêng 27 inch 2K đã có mẫu 210Hz giá 4,19 triệu đồng và mẫu 320Hz giá 6,49 triệu đồng, còn một mẫu OLED cùng độ phân giải giá 12,59 triệu đồng. Số càng to càng dễ làm người mua xiêu lòng.

Thế rồi rất dễ gặp cảnh mua màn 240Hz nhưng game chỉ chạy 120 FPS, đặt OLED mặt bóng ngay cạnh cửa sổ, cắm HDMI vào màn 255Hz rồi thắc mắc sao chỉ lên 150Hz, hoặc ham rẻ lấy hàng xách tay rồi mới nhớ tới bảo hành.

Không có màn hình gaming tốt nhất cho tất cả mọi người, nên bài này đi qua 6 tiêu chí theo thứ tự để người mua lần đầu tránh những lỗi đó. Tiêu chí trước sẽ thu hẹp lựa chọn cho tiêu chí sau, vì vậy cứ đọc từ trên xuống.

Bài viết này tổng hợp thông số chính hãng, bài đánh giá có đo đạc và ý kiến cộng đồng người dùng, không phải kết quả tự thử sản phẩm, không có link tiếp thị liên kết, và giá tính đến ngày 4/11/2026. Giá VND là giá hiển thị trên GearVN hôm đó, nhiều mẫu đang giảm giá nên có thể thay đổi.

Số đo phần lớn lấy từ trang đánh giá TFTCentral. Trang này có link tiếp thị và nội dung tài trợ nên chúng tôi tách riêng số đo với nhận định của người đánh giá. Ý kiến người dùng ở Việt Nam lấy từ năm thớt tư vấn màn hình trên Voz, có những trang không mở được nên mẫu không lớn.

Phần còn lại đến từ diễn đàn phần cứng ở Hàn Quốc, nhiều bài viết trong đợt giảm giá đầu tháng 11 nên nghiêng về mẫu phổ thông. Vì thế ý kiến nào cũng được ghi rõ là ý kiến.

Nhìn nhanh 6 tiêu chí

Thứ tựTiêu chíCâu hỏi cần trả lời trước khi mua
1Game và card đồ họaGame hay chơi thực tế đạt bao nhiêu FPS?
2Tỷ lệ, kích thước, độ phân giảiChọn 16:9 hay 21:9, và mắt cách màn hình bao nhiêu cm?
3Tần số quétỞ độ phân giải đã chọn, FPS có lấp đầy tần số quét không?
4Tấm nềnBạn chủ yếu dùng trong phòng sáng hay phòng tối?
5Lưu ảnh, bảo hành, nguồn hàngNếu là OLED, điều khoản có ghi lưu ảnh không, và máy có phải hàng chính hãng không?
6Kết nốiCổng bạn định dùng có đạt tần số quét mong muốn không?

Tiêu chí 1. Game của bạn và card đồ họa

Trước khi xem màn hình, hãy xem game hay chơi đạt bao nhiêu FPS. Màn hình tốt hơn máy thì vẫn dùng được, nhưng tiền trả cho phần tần số quét mà máy không chạy tới sẽ không quay lại.

Một câu hỏi rất hay gặp khi mua màn là card của mình có kéo nổi không, ví dụ trên Voz có thớt hỏi RTX 3060 lên màn 2K được không. Trả lời ngắn gọn là dùng được. Có điều tần số quét chỉ là giới hạn trên, cho biết màn hình đổi hình tối đa bao nhiêu lần mỗi giây, còn FPS là số khung hình card thật sự tạo ra. Con số nào thấp hơn sẽ quyết định chuyển động bạn nhìn thấy.

TFTCentral viết rằng màn 540Hz ở chế độ tần số quét biến thiên (VRR), nếu game chỉ đạt 240 FPS thì cũng chạy ở 240Hz và có độ nét chuyển động như một màn WOLED (một loại OLED) 240Hz thông thường. Cùng bài đánh giá cho rằng đạt 540 FPS ở 2K cần hệ thống rất mạnh, nhiều người dùng hiện chưa với tới.

Quy tắc theo tình huống của bạn

Tình huống hiện tạiHướng chọnLý do
Game hay chơi chạy quanh 120 FPSDồn tiền cho độ phân giải và tấm nền hơn là tần số quét caoFPS không lấp đầy tần số quét cao
Game bắn súng đối kháng giữ được từ 240 FPSXem màn từ 240HzFPS lấp đầy tần số quét
Giữ được từ 480 FPS ở 2KLúc đó mới xem từ 480HzKhoảng này mặc định máy phải rất mạnh
Sắp đổi card đồ họaChọn theo card sắp mua, trước mắt giảm thiết lậpFPS tăng nhờ card mới thì phần tần số quét còn dư sẽ dùng được

Cách đo FPS thường ngày

  1. 1Hiện FPS trên màn hình gameBật FPS trong tùy chọn game hoặc lớp phủ của driver đồ họa. Cách làm có trong bài cách hiện FPS trong game.
  2. 2Chơi trận thật với thiết lập quen dùngXem số trong trận có nhiều giao tranh, không xem ở màn hình menu.
  3. 3Ghi cả mức tụtĐừng chỉ nhìn trung bình, hãy ghi thêm mức FPS tụt xuống lúc đánh nhau. Khi chọn tần số quét, con số này mới là chuẩn.
  4. 4Thử trước độ phân giải caoCó người dùng khuyên nếu tò mò về 4K thì dùng DSR trong driver NVIDIA để trải nghiệm trước khi mua. DSR cho game vẽ ở độ phân giải cao hơn ngay trên màn đang dùng, nên bạn thấy trước FPS giảm bao nhiêu.

Câu trả lời theo từng dòng card chỉ nên xem là kinh nghiệm, không phải benchmark. Trong một thớt Voz năm 2025, các trả lời cho rằng RTX 3060 chơi 2K ở thiết lập trung bình được khoảng 60 FPS và còn tùy game.

Trên một diễn đàn ở Hàn Quốc, có trả lời nói card dòng 60 ở 2K phải giảm thiết lập, còn RTX 5080 hay RX 9070 XT chơi được 4K nhưng vẫn phải giảm thiết lập. Cấu hình phù hợp với độ phân giải và tần số quét mục tiêu thì xem tiếp ở bài cách chọn PC chơi game.

Nhược điểm của tiêu chí này là không có đáp án cố định. Cùng một game, FPS vẫn đổi theo thiết lập và bản vá. Với VALORANT, cũng có người dùng cho rằng CPU ảnh hưởng nhiều và khuyên đầu tư CPU trước, nghĩa là chỉ nhìn card đồ họa có thể bỏ sót một phần.

Tiêu chí 2. Tỷ lệ màn hình, kích thước, độ phân giải

Màn đầu tiên cho nhiều thể loại game thì xem 27 inch 2K trước. Chỉ chơi game bắn súng đối kháng thì 24 đến 25 inch FHD, nhiều chữ và video lại có card mạnh thì 32 inch 4K. 21:9 hợp với người đã biết chắc mình thích.

Tiêu chí này đứng thứ hai vì mua xong rất khó đổi. Không có cài đặt nào sửa được nó, và nhiều trường hợp hối tiếc cũng bắt đầu từ đây.

Tỷ lệ màn hình: chốt 16:9 hay 21:9 trước

Về màn ultrawide 21:9, ý kiến chia hai. Trên một diễn đàn ở Hàn Quốc, một bên nói chủ yếu chơi game thì đã dùng là khó quay lại, bên kia thấy bất tiện với game không hỗ trợ. Nếu chơi console là chính thì có lời khuyên nên tránh, vì hai bên sẽ có viền đen.

Hãy tính cả chiều cao. Màn 34 inch 21:9 cao khoảng 33,4cm, gần bằng 27 inch 16:9 (khoảng 33,6cm) và thấp hơn 31,5 inch 16:9 (khoảng 39,2cm). Chỉ nhìn số inch rồi mong màn to cả chiều dọc thì dễ thất vọng.

Mật độ điểm ảnh và chiều cao theo kích thước

PPI là số điểm ảnh trên mỗi inch. Càng cao thì chữ càng rõ, và cùng kích thước mà tăng độ phân giải thì card đồ họa cũng nặng hơn. Ở Việt Nam, 2K thường dùng để chỉ QHD (2560×1440). FHD là 1920×1080, còn 4K là 3840×2160.

Kết hợpPPIKhoảng cách lý thuyết nhìn ra điểm ảnhChiều cao màn hình
24,5 inch FHD90khoảng 97cmkhoảng 30,5cm
27 inch FHD82khoảng 107cmkhoảng 33,6cm
27 inch 2K109khoảng 80cmkhoảng 33,6cm
27 inch 4K163khoảng 54cmkhoảng 33,6cm
32 inch 2K92khoảng 95cmkhoảng 39,8cm
31,5 inch 4K140khoảng 62cmkhoảng 39,2cm
34 inch 3440×1440110khoảng 79cmkhoảng 33,4cm
Giá trị lý thuyết tính từ số liệu công khai. Khoảng cách dựa trên quy ước thị lực 10/10 ứng với 1 phút cung nên chỉ để tham khảo. Nhiều mẫu OLED có tấm nền thực tế 26,5 inch.

Kích thước theo tình huống

Tình huốngKết hợpVì sao
Màn gaming đầu tiên, chơi nhiều thể loại27 inch 2KCâu trả lời tương tự lặp lại trên một diễn đàn ở Hàn Quốc, và các thớt tư vấn trên Voz cũng xoay quanh màn 2K 27 inch
Chỉ chơi game bắn súng đối kháng, ngân sách nhỏ24 đến 25 inch FHDÝ kiến người dùng và nhận định của người đánh giá cùng hướng
Nhiều chữ và video, card mạnh31,5 đến 32 inch 4K140 PPI cho chữ rõ, màn lại lớn
Giữ 27 inch và ưu tiên chữ nhất27 inch 4KPPI cao nhất bảng nhưng card rất nặng
Đắm chìm trong game PC, không dùng consoleTừ 34 inch 21:9Có ý kiến nói nếu chủ yếu chơi game thì rất hài lòng
Console là chính16:9Có ý kiến nói 21:9 sẽ có viền hai bên

Tự đo

  1. 1Đo khoảng cách ở tư thế ngồiNgồi như bình thường, dùng thước dây đo từ mắt tới chỗ đặt màn hình.
  2. 2So với khoảng cách lý thuyết trong bảngNếu bạn ngồi gần hơn nhiều so với khoảng cách lý thuyết thì đó là kết hợp dễ nhìn ra điểm ảnh. Chỉ dùng như mốc tương đối.
  3. 3Xem cả độ sâu của bànMàn to mà bàn nông thì có lời khuyên dùng tay treo để đẩy màn ra sau. Cũng có người kể với màn cỡ 42 inch thì khoảng cách 100 đến 110cm là dễ chịu.

Ví dụ trên GearVN ngày 4/11/2026, nhóm 27 inch 2K có AOC Q27G40HE (210Hz, nơi bán ghi là mức ép xung) 4.190.000 đ, ASUS TUF VG27AQME5F (255Hz ép xung) 5.190.000 đ, ASUS TUF VG27AQM5F và MSI MAG 274QPF X32 (320Hz) cùng 6.490.000 đ. Nhóm FHD có LG 25G550B-B (25 inch, 300Hz) và LG 27G550B-B (27 inch, 300Hz), giá hai mẫu này hãy xem tại nơi bán.

Ở Việt Nam còn có người tìm màn 24 inch 2K: trong một thớt Voz, KTC H24T7 là mẫu được nói cụ thể nhất, nhưng thớt chỉ có ba trả lời.

Trong một thớt Voz về màn 2K gaming, các mẫu được nhắc có Viewsonic VX27G81, ASUS TUF VG27AQ5A và MSI 275QF X32, hai mẫu sau được khen về giá. Lưu ý là tên mẫu chỉ lệch một hai ký tự mà thông số có thể khác hẳn.

Theo trang ASUS Việt Nam, VG27AQ5A là 210Hz ép xung với HDMI 2.0, VG27AQM5A là 300Hz với HDMI 2.1, còn VG27AQM5F là 320Hz với HDMI 2.1. Vì vậy khi đọc tư vấn trên diễn đàn, hãy chép nguyên mã mẫu rồi đối chiếu trên trang hãng, đừng xem là cùng một màn.

Nhược điểm cũng thể hiện bằng số. 27 inch FHD có PPI thấp nhất bảng, còn 32 inch 2K ở mức 92 PPI, gần bằng 24,5 inch FHD. Ai ưu tiên màn to thì vẫn ổn, nhưng đọc chữ nhiều sẽ thiệt. 27 inch 4K mạnh về chữ, nhưng nếu chủ yếu chơi game thì khó lúc nào cũng đạt FPS cao.

Tiêu chí 3. Tần số quét

Mức tăng lớn nhất là từ 60Hz lên 144Hz. Tới 240Hz thì đáng dùng nếu bạn chơi game bắn súng. Trên đó chỉ đáng tiền khi game của bạn thật sự đạt mức FPS ấy.

Độ phân giải chốt xong mới biết card chạy được bao nhiêu khung hình, nên tần số quét đứng thứ ba. Tần số quét tăng thì mỗi hình ở lại trên màn ngắn hơn, nhưng càng lên cao, phần thời gian giảm được càng nhỏ.

Tần số quétThời gian khung hìnhGiảm so với mức trước
60Hz16,67msMốc so sánh
144Hz6,94ms9,72ms
240Hz4,17ms2,78ms
360Hz2,78ms1,39ms
480Hz2,08ms0,69ms
540Hz1,85ms0,23ms
720Hz1,39ms0,46ms
Giá trị số học, lấy 1000 chia cho tần số quét. Đây không phải số đo độ trễ đầu vào hay độ nhòe mắt thấy.

Chúng tôi chưa tìm thấy thử nghiệm mù độc lập cho biết từ bao nhiêu Hz thì mắt không phân biệt được. Vì thế bài này không coi con số nào là giới hạn. Hãy dựa vào mức giảm trong bảng và FPS của bạn.

Tần số quét theo loại game

GameKhoảng tần số quétNhận định
Game chơi đơn, MMO144 đến 180HzĐủ làm điểm xuất phát, tiền dư dành cho kích thước và tấm nền
Chơi lẫn nhiều game, game online nhẹ180 đến 280HzNhiều mẫu 2K phổ thông hiện nằm trong khoảng này hoặc cao hơn
Game bắn súng đối kháng, máy đạt đủ FPS240 đến 360HzĐây là khoảng FPS lấp đầy tần số quét
Hướng chuyên nghiệp, máy mạnhTừ 480HzMặc định máy phải đạt quanh 480 FPS
Các khoảng này là nhận định của bài viết, không phải kết quả đo.

Trên 240Hz thì nên nghĩ thế nào

Về đo đạc thì có căn cứ. Theo ảnh chụp bám chuyển động của TFTCentral, từ 240Hz lên 480Hz độ nét chuyển động tốt lên rõ. Cùng trang này xem nhóm 540Hz là dành cho game thủ đối kháng có máy mạnh, còn game thủ thông thường có thể hài lòng với WOLED 240 đến 280Hz rẻ hơn. Ý kiến người dùng chia hai, xem ở phần tổng hợp bên dưới.

Điều kiện đi kèm những con số lớn

  • Chế độ kép chỉ đạt tần số cao nhất ở độ phân giải thấp. LG 32GX870B-B là 4K 240Hz và FHD 480Hz, LG 27G810A-B là 4K 180Hz và FHD 360Hz.
  • Chế độ 720Hz của LG 27GX790B-B chạy ở 1280×720 và LG ghi là qua DP 2.1. Bình thường hãy xem nó là màn 2K 540Hz.
  • 1000Hz của LG 25G590B-B cần kết nối DP 2.1 hoặc HDMI 2.1 cùng card đồ họa hỗ trợ.
  • Mẫu có ghi số ép xung, như 255Hz của ASUS TUF VG27AQME5F, nên tách riêng giá trị gốc và giá trị ép xung.

Nhược điểm là con số có điều kiện lại được quảng cáo to nhất. Có người dùng phàn nàn về chất lượng FHD ở chế độ kép, cũng có ý kiến ngược lại rằng giá đủ thấp thì không hối tiếc. Chất lượng chế độ kép khác nhau theo từng mẫu nên khó nói chung.

Tiêu chí 4. Tấm nền (gồm lớp phủ, độ sáng phòng, HDR)

Dùng đa năng thì IPS, chất lượng hình và ít bóng mờ thì OLED, chỉ cày game bắn súng thì TN, ngại lưu ảnh mà muốn HDR thì Mini LED. Sau loại tấm nền, hãy xem độ sáng căn phòng của bạn.

Đây là quyết định chênh tiền nhiều nhất. Trên GearVN ngày 4/11/2026, nhóm 27 inch 2K IPS từ 180 đến 300Hz khoảng 4,19 đến 5,19 triệu đồng, còn GIGABYTE GO27Q24 dùng QD-OLED cùng độ phân giải là 12,59 triệu đồng. Trong bảng dưới, phản hồi là thời gian trung bình để đổi màu (G2G), nit là đơn vị độ sáng. Số đo là của mẫu được đánh giá, không đại diện cho mọi màn cùng loại tấm nền.

Tấm nềnGiá trị tham khảoHợp với aiNhược điểm
IPSMột mẫu trong bài đo: phản hồi 2,4ms, tương phản khoảng 1129:1, màu đen khoảng 0,19 nitĐa số người vừa chơi game vừa làm văn bảnTương phản thấp, IPS glow ở cảnh tối
VAMột mẫu trong bài đo: phản hồi 5,2 đến 6,3ms (bài năm 2023). Tương phản cao hơn IPSGame chơi đơn và phim có nhiều cảnh tốiBóng mờ khi chuyển cảnh tối
TNBenQ ZOWIE XL2546X+ theo hãng: 320 nit, tương phản 1000:1Chỉ chơi game bắn súngNgười đánh giá cho rằng góc nhìn và chất lượng hình kém IPS
Mini LEDĐỉnh HDR trong bài đo: 1.365 đến 1.955 nitPhòng sáng, HDR, tránh lưu ảnhQuầng sáng quanh điểm sáng nhỏ, ảnh hưởng theo góc nhìn
WOLEDPhản hồi trong bài đo: 0,44 đến 0,48msDùng OLED vào ban ngàyGrey banding ở thế hệ Tandem, phản chiếu như gương ở mẫu bóng
QD-OLEDMột mẫu trong bài đo: phản hồi 0,50msPhòng tối, ưu tiên màuNgười đánh giá cho rằng trong phòng sáng màu đen bị nhạt hoặc ngả tím

IPS: điểm xuất phát của đa số

Chơi game xen lẫn làm văn bản thì xem IPS trước. Việc văn bản, lập trình nhiều thì LCD hợp hơn là ý kiến thường gặp ở cộng đồng nhiều nước, và người đánh giá cũng nhận định như vậy. Những chữ như Fast IPS hay Rapid IPS trên tên sản phẩm là IPS được hãng quảng bá có phản hồi nhanh hơn.

Ví dụ phổ thông có ASUS TUF VG27AQM5F và LG 27G64NA-B. Nếu hay xem phim trong phòng tối thì tương phản thấp và IPS glow, tức phần mép màn hình trông mờ sáng, vẫn là nhược điểm.

OLED: hình ảnh mạnh nhưng có điều kiện

Nếu chủ yếu chơi game và xem phim trong phòng tối, ý kiến thường gặp là rất hài lòng với OLED. Về đo đạc, khác biệt phản hồi cũng rõ. OLED chia thành WOLED và QD-OLED.

Theo nhận định của người đánh giá, WOLED có dư địa độ sáng lớn hơn và xử lý phòng sáng tốt hơn, còn QD-OLED mạnh về màu và ít banding hơn. Trên Voz, bên chọn QD-OLED nói về màu, chữ và phòng tối, bên chọn WOLED nói về ánh sáng ban ngày. Không có căn cứ để nói bên nào là đáp án đúng.

Với OLED, nên xem thêm độ sáng ở chế độ thường (SDR). Theo trang hãng, LG 27GX790B-B ghi 335 nit, LG 27GX704A-B ghi 275 nit, Samsung Odyssey OLED G8 G80SD ghi 250 nit, còn ASUS ROG Strix OLED XG27AQDMES ghi 200 nit. Với mức 200 nit, trên một diễn đàn ở Hàn Quốc có ý kiến chê tối và cũng có ý kiến dùng trong nhà vẫn ổn.

Với thế hệ Tandem WOLED, nên biết thêm grey banding: các sọc thấy được ở màu xám rất tối, dưới 1 nit. Tần số quét càng cao càng dễ thấy, và mức độ khác nhau theo từng máy. TFTCentral viết rằng nhiều người dùng bình thường không để ý, và ảnh chụp có thể phóng đại so với thực tế.

TN và Mini LED: khi mục đích đã rõ

TN là lựa chọn của người chỉ chơi game bắn súng. BenQ ZOWIE XL2546X+ là mẫu làm riêng cho game đối kháng, giá trên GearVN ngày 4/11/2026 là 14.990.000 đ. VRR của mẫu này chỉ bật được khi tắt tính năng giảm nhòe DyAc 2.

Mini LED dành cho người ngại lưu ảnh mà vẫn muốn HDR. Độ sáng mạnh, nhưng quanh điểm sáng nhỏ có thể thấy quầng sáng (halo). Có ý kiến chia rằng chất lượng hình thì OLED, độ bền và độ sáng thì Mini LED. Trong thớt Voz về màn 2K Mini LED có cả lời khen lẫn lời phàn nàn về từng mẫu, lại có lẫn bài bán hàng, nên với mẫu giá rẻ hãy xem kỹ từng model.

Lớp phủ và độ sáng căn phòng

Lớp phủ phải xem theo từng mẫu, không theo tên tấm nền. Cùng là OLED, ASUS ROG Strix OLED XG27AQWMG ghi TrueBlack Glossy, LG 27GX704A-B ghi bề mặt chói, còn Samsung G80SD ghi chống phản sáng và LG 32GS95UV-B ghi chống lóa, phản chiếu thấp. Phòng sáng thì nên xem lớp phủ nhám, WOLED hoặc Mini LED, đó là nhận định từ phía bài đo.

  1. 1Tắt màn hình vào giờ hay dùngVào khung giờ chơi game nhiều nhất, tắt màn hình đang dùng.
  2. 2Tìm thứ phản chiếuXem trên màn đã tắt có hiện rõ cửa sổ hay đèn trần không.
  3. 3Chốt lớp phủNếu phản chiếu rõ thì xem nhám hoặc chống phản chiếu trước, nếu không có gì phản chiếu thì đưa cả mặt bóng vào danh sách.

Cách kiểm tra này không phải tiêu chuẩn đo, chỉ là thứ tự chúng tôi gợi ý. Phản chiếu như gương ở màn mặt bóng cũng được phía bài đo xem là nhược điểm, nên hãy kiểm tra một lần trước khi mua.

HDR: xem số trong từng cấp, đừng xem nhãn dán

Có thể so cấp HDR bằng tiêu chuẩn VESA DisplayHDR. Cấp 400 và cấp True Black 400 có tên gần giống nhưng tiêu chuẩn màu đen khác nhau rất xa.

CấpĐỉnh tối thiểuToàn màn hình kéo dàiMàu đen tối đa
DisplayHDR 4004003200,4
DisplayHDR 6006003500,1
DisplayHDR 10001.0006000,05
True Black 4004002500,0005
True Black 5005003000,0005
True Black 10001.0005000,0005
Bảng tóm tắt của VESA tháng 7/2026 (DisplayHDR 1.2), đơn vị nit.

OLED sẽ tối đi khi phần sáng trên màn hình lớn hơn. Một mẫu 32 inch trong bài đo đạt khoảng 940 nit khi phần sáng dưới 10% màn hình, còn ở chế độ True Black 400 bị giới hạn quanh 470 nit. Người đánh giá cho rằng luôn bật HDR có thể làm màu nhạt đi và khóa một số cài đặt trong menu màn hình, còn người dùng OLED cũng hay kể chỉ bật khi xem phim hoặc tắt hẳn.

Tiêu chí 5. Lưu ảnh, bảo hành, hàng chính hãng

Lưu ảnh chưa biến mất. Hay để một hình lâu thì chọn LCD hoặc Mini LED, còn chủ yếu chơi game, xem phim và giữ được thói quen thì mua OLED cũng được. Khi mua OLED, trước cả thời hạn, hãy xem điều khoản có ghi lưu ảnh không và chiếc máy đó có phải hàng chính hãng không.

Đây là ngã rẽ của người đã chọn OLED, cũng là chủ đề lặp lại đều nhất ở cộng đồng nhiều nước. Lưu ảnh ở đây là burn-in, có trang còn gọi là cháy hình. Ở Việt Nam có thêm một câu hỏi: bảo hành ghi trên trang hãng có đi cùng chiếc máy bạn định mua không.

Nên đánh giá lưu ảnh thế nào

Chúng tôi chưa tìm thấy thống kê công khai đủ để nói tỷ lệ bị lưu ảnh là bao nhiêu phần trăm. Các lời kể có mẫu nhỏ, nhiều chuyện về TV hoặc tấm nền trước năm 2024, nên đừng đọc thành xác suất của chiếc màn bạn sắp mua.

Hãng cũng không nói lưu ảnh đã hết. Trên trang LG 32GS95UV-B, LG ghi các biện pháp bảo vệ có thể không ngăn được mọi hiện tượng lưu ảnh và dư ảnh. Trên trang ASUS ROG Swift OLED PG27UCDM, ASUS cũng viết OLED có thể dễ bị cháy hình khi hiển thị hình tĩnh lâu.

Có một thử nghiệm dài hạn để tham khảo. Kênh nước ngoài Monitors Unboxed dùng một màn 32 inch QD-OLED làm việc văn phòng 30 tháng, khoảng 8.000 giờ, và trang tiếp thị liên kết DropReference đã tóm tắt lại.

Theo bản tóm tắt này, trên nền xám có đường dọc giữa màn hình rõ dần, biểu tượng thanh tác vụ cũng hiện ra. Độ sáng đỉnh giảm từ 243 nit xuống 231 nit, khoảng 5%.

Đây là thử nghiệm cố ý dùng theo cách xấu, với chế độ sáng, luôn hiện thanh tác vụ, không đặt trình bảo vệ màn hình nhanh, và chỉ có một chiếc màn. Đừng đọc nó thành kết quả dùng hằng ngày.

Kết luận của bản tóm tắt là chơi game xen xem phim thì rủi ro thấp, còn lập trình hay làm bảng tính 8 tiếng mỗi ngày thì một màn IPS tốt an toàn hơn.

Cách đọc bảng bảo hành

Cùng một hãng, điều kiện có thể khác theo từng nước. Bài viết nước ngoài nói bảo hành lưu ảnh bao nhiêu năm chưa chắc áp dụng ở Việt Nam. Bảng dưới là những gì trang của hãng dành cho Việt Nam ghi vào ngày 4/11/2026, chưa phải toàn văn điều khoản.

HãngTrang hãng ghi gìCần hỏi trước khi mua
LGTrang 32GS95UV-B ghi bảo hành lưu ảnh màn hình 2 năm cho UltraGear OLED. Trang 27GX790B-B ghi bảo hành 2 năm cho bộ phận bên trong và chức năng, gồm tấm nền OLED. Cả hai đều chú thích đây là bảo hành giới hạn và điều khoản có thể khác theo quốc giaDòng này có áp dụng cho máy chính hãng bán tại Việt Nam không, lưu ảnh của mẫu bạn mua có được bảo hành không
SamsungTrang G80SD ghi burn-in được bảo hành trong điều kiện sử dụng thông thường, không áp dụng cho mục đích thương mại, lạm dụng hoặc sử dụng sai mục đích. Trang thông tin bảo hành ghi màn hình vi tính 24 thángThời hạn burn-in của mẫu bạn mua, thế nào là sử dụng thông thường
ASUSTrang thông số của XG27AQWMG và XG27AQDMES ghi bảo hành 3 năm, bao gồm hiện tượng burn-in của màn hìnhTiêu chí xác định burn-in, máy có do nhà phân phối chính hãng bán không
Hãng khácVới MSI, GIGABYTE, AOC, chúng tôi chưa xác nhận được điều kiện từ trang hãng tại Việt Nam nên không nêu ở đâyĐiều khoản của nhà phân phối và nơi bán
  • Thời hạn: phân biệt bảo hành toàn bộ máy và bảo hành tấm nền.
  • Dòng lưu ảnh: xem mục bảo hành có ghi burn-in hoặc lưu ảnh không. Nếu chỉ thấy trong quảng cáo thì tìm điều khoản riêng.
  • Tiêu chí xác định: xem lỗi phải hiện ở hình nào mới được công nhận. Có người dùng lưu ý rằng lỗi chỉ thấy trên màn đơn sắc có thể bị coi là bình thường. Điểm chết cũng có điều kiện riêng, ví dụ chính sách của Samsung nêu các trường hợp như có chấm trắng hoặc từ năm chấm đen trở lên.
  • Điều kiện duy trì: xem có yêu cầu kiểu không được tắt tính năng chăm sóc tấm nền không. Trong tài liệu năm 2024 từng có hãng đặt điều kiện như vậy.
  • Nguồn hàng: người dùng trên Voz lưu ý hàng xách tay rẻ nhưng không có bảo hành, nên hãy hỏi rõ máy là hàng gì, bảo hành ở đâu và bao lâu.

Thói quen giảm lưu ảnh

Nếu mua OLED, các thói quen dưới đây là ý kiến thường gặp. Chưa có số đo hiệu quả, nhưng người dùng ở nhiều nước trả lời giống nhau.

  • Tự động ẩn thanh tác vụ.
  • Dùng chế độ tối với phần mềm nào hỗ trợ.
  • Luôn bật tính năng chăm sóc tấm nền.
  • Đặt trình bảo vệ màn hình ở thời gian ngắn.
  • Tránh độ sáng tối đa với hình tĩnh.

Cũng có ý kiến ngược lại. Có người dùng nói nếu vì lo lưu ảnh mà hạ độ sáng nhiều thì ưu điểm của OLED giảm đi, có người kể suốt thời gian dùng lúc nào cũng thấp thỏm. Nếu biết mình sẽ lo như vậy, nên xem LCD hoặc Mini LED ngay từ đầu.

Chính hãng, xách tay và hàng lướt

Đây là biến số riêng của thị trường Việt Nam. Trong các thớt Voz, hàng xách tay được nói là rẻ nhưng không có bảo hành, hàng chính hãng thì đắt hơn, còn hàng lướt kèm bảo hành 3 tháng cũng được nhắc tới, bên cạnh sale Shopee, mua hộ từ nước ngoài và bảo hành của cửa hàng.

Một lời khuyên trên Voz là màn hình là món cần bảo hành, nên ưu tiên bên có bảo hành hãng dài. Chúng tôi không xếp hạng hãng vì số trường hợp quá ít, và thớt có lẫn bài bán hàng nên lời khen có thể đẹp hơn thực tế.

Thay vì nhìn tên hãng, hãy đặt cạnh nhau thời hạn bảo hành, dòng lưu ảnh, nơi tiếp nhận và điều kiện đổi tấm nền.

Tiêu chí 6. Kết nối (cổng, VRR, cáp)

Tần số quét cao thì lấy cổng DP làm chuẩn. Nếu nối console thì xem riêng HDMI 2.1 và độ phân giải, tần số quét của cổng đó. Nhận hàng xong hãy kiểm tra ngay menu màn hình (OSD) và tần số quét trong Windows.

Đây là bước cuối để khỏi phải hỏi mua về sao không đạt thông số. Cùng một màn hình, cắm khác cổng thì tần số quét tối đa có thể khác.

Tần số quét tối đa theo cổng

MẫuDPHDMI
ASUS TUF VG27AQ5ADP 1.4 210HzHDMI 2.0 144Hz
ASUS TUF VG27AQME5FDP 1.4 255HzHDMI 2.1 150Hz
ASUS TUF VG27AQM5FDP 1.4 320HzHDMI 2.1 320Hz
LG 25G550B-BDP 1.4 300HzHDMI 2.0 240Hz
BenQ ZOWIE XL2546X+DP 1.2 280HzHDMI 2.0, console 120Hz
Theo trang hãng. Cùng ghi HDMI 2.1 nhưng mức tối đa có thể khác xa nhau, nên hãy xem số Hz của từng cổng. Nếu nối console, xem thêm độ trễ ở 60Hz: trong các bài đo, mức này chênh từ khoảng 2ms tới khoảng 25ms tùy mẫu.

Có nhất thiết cần DP 2.1 không

Nói chắc là cần thì có thể sai. Trong bài đo, ASUS PG27AQWP-W vẫn chạy đủ thông số trên card DP 1.4 nhờ nén truyền hình ảnh (DSC). Ngược lại, chế độ 720Hz của LG 27GX790B-B được ghi là DP 2.1, nên hãy xem điều kiện của đúng chế độ bạn định dùng.

Về phía card, theo NVIDIA, dòng RTX 5070 có 3 cổng DP 2.1b và 1 cổng HDMI 2.1b, còn card của từng hãng có thể khác.

DSC cũng có cái giá ở một số mẫu. Trong bài đo, ASUS PG27UCDM phải tắt DSC mới dùng được DSR hay DLDSR, và tần số quét giảm mạnh.

VRR và nhãn G-SYNC

VRR là tính năng đổi tần số quét theo FPS để giảm xé hình. Cách phối hợp có trong bài nên bật hay tắt V-Sync. Nhãn trên trang hãng có thể khác nhau ngay trong cùng một dòng.

Thông số của ASUS TUF VG27AQ5A chỉ ghi AMD FreeSync Premium và VESA AdaptiveSync, còn VG27AQM5A và VG27AQM5F ghi tương thích G-SYNC, kèm chú thích rằng việc tương thích đang được xử lý. LG 25G550B-B và LG 27G64NA-B cũng ghi tương thích G-SYNC. Không có nhãn nghĩa là không thấy chứng nhận, còn chạy thực tế ra sao thì nhãn không nói được. Dùng card GeForce và cần VRR thì xem trước các mẫu có ghi tương thích, rồi đối chiếu ở trang NVIDIA G-SYNC.

Khác biệt giữa màn có module G-SYNC và màn tương thích thì chúng tôi chưa tìm được số đo nên chưa kết luận. Có ý kiến người dùng cho rằng tương thích là đủ, nhưng mẫu nhỏ. Trên OLED, khi FPS dao động mạnh thì cảnh tối có thể thấy nhấp nháy VRR, còn chế độ chống nhấp nháy phải đánh đổi bằng dải VRR hẹp hơn.

Khi không đạt tần số quét

  1. 1Xem chế độ DP trong menu màn hìnhVào OSD kiểm tra phiên bản DP hoặc chế độ DSC. Từng có trường hợp màn 280Hz chỉ lên 144Hz, đổi cài đặt này thì hết.
  2. 2Tăng tần số quét trong WindowsChọn giá trị trong phần hiển thị nâng cao của Cài đặt. Thứ tự xem ở bài cách đổi tần số quét trên Windows 11.
  3. 3Kiểm tra cápNếu đang dùng cáp khác thì đổi sang cáp đi kèm hộp.
  4. 4Kiểm tra cổng đang cắmNhư bảng trên, có mẫu HDMI thấp hơn DP nhiều. Hãy xem cổng ở cả card đồ họa lẫn màn hình.

Thông số cảm nhận được và thông số thừa

Cùng một số tiền thì nên dồn vào chỗ khác biệt dễ thấy. Bảng ghi kèm căn cứ là đo đạc, tính toán hay ý kiến. Đây không phải bảng khẳng định thứ gì không cảm nhận được, mà là bảng sắp thứ tự chi tiền.

Thông sốNhận địnhLý do
Từ 60Hz lên 144HzCảm nhận được trước tiênThời gian khung hình giảm 9,72ms, mức lớn nhất trong bảng (giá trị tính toán)
Phản hồi từ IPS sang OLEDCảm nhận đượcĐo được 2,4ms so với 0,44 đến 0,50ms. Có người dùng nói không quay lại LCD được
Màu đen OLEDCảm nhận đượcÝ kiến thường gặp là rất hài lòng khi chơi game
Độ nét của chữCảm nhận được nếu làm văn bản nhiềuNgười đánh giá cho rằng từ 140 PPI trở lên, viền màu quanh chữ trên OLED ít thấy hơn so với 110 PPI
Từ 240Hz lên 480HzCó điều kiệnCần đạt quanh 480 FPS. Trong ảnh đo, độ nét tốt lên
Giảm nhòe (ELMB, DyAc và tương tự)Có điều kiệnMột mẫu trong bài đo không dùng được VRR và HDR, độ sáng giảm từ 632 nit xuống khoảng 320 nit
So phản hồi 0,02ms với 0,03ms của hãngGần như thừaSố đo trung bình của cùng mẫu là 0,44 đến 0,50ms. Cách đo có thể khác nhau nên so số của hãng với nhau ít ý nghĩa
Từ 480Hz lên 540HzGần như thừaThời gian khung hình giảm 0,23ms (giá trị tính toán)
Chế độ 720HzGần như thừaĐộ phân giải 1280×720, người đánh giá cho rằng đa số không cần
Nhãn DisplayHDR 400Đừng kỳ vọng nhiềuTiêu chuẩn màu đen lỏng, ở mức 0,4 nit

Tổng hợp ý kiến người dùng

Phần dưới là ý kiến, không phải căn cứ cho sự thật. Chủ đề lưu ảnh và OLED lặp lại ở nhiều nước, phần còn lại chủ yếu đến từ các thớt Voz và diễn đàn phần cứng ở Hàn Quốc.

Những ý kiến khá thống nhất

  • Ý kiến thường gặp là ai hay để hình tĩnh lâu thì nên cẩn thận với OLED.
  • Ý kiến thường gặp là lưu ảnh giảm được bằng thói quen như ẩn thanh tác vụ, chế độ tối, tính năng chăm sóc và trình bảo vệ màn hình.
  • Ý kiến thường gặp là bảo hành phải đọc cả thời hạn lẫn việc có gồm lưu ảnh hay không.
  • Trong thớt Voz về OLED có lời khuyên ưu tiên bên có bảo hành hãng dài, vì màn hình là món cần bảo hành.

Những điểm còn tranh cãi

Vấn đềMột bênBên còn lạiQuy tắc quyết định
Tần số quét trên 240HzTừ 240Hz lên 360Hz thấy rõ, khác ngay từ con trỏ chuột240Hz đã cao rồi, đổi xong không thấy khácXem FPS của bạn trước. Cảm nhận mỗi người mỗi khác nên không khái quát bên nào
Tấm nền cho game bắn súngVALORANT thì TN hợp hơn, mẫu chuyên game bắn súng tốt hơnPhản hồi khác rõ, dùng OLED rồi khó quay lạiChỉ chơi game bắn súng thì TN, Fast IPS, chơi cả game khác thì xem tới OLED
Lo lưu ảnhVề nguyên lý khó loại bỏ nên chọn LCDHai năm chưa bị, coi bảo hành và chu kỳ đổi máy là lớp an toànDựa vào cách dùng và bảo hành. Đừng đọc lời kể thành tỷ lệ
OLED thế hệ 3 hay 4Vì lo lưu ảnh nên muốn thế hệ mớiChênh giá lớn thì không cầnChưa thấy tài liệu đo độ bền theo thế hệ. Đừng so số thế hệ giữa WOLED và QD-OLED, hãy chọn theo giá và bảo hành
WOLED hay QD-OLEDMàu, chất lượng hình mặt bóng, hợp phòng tốiHợp ánh sáng ban ngày, mặt nhám dễ chăm, dùng SDR đa năngKhông có đáp án. Xem độ sáng phòng trước, có điều kiện thì xem máy thật
Bóng hay nhámPhòng tối thì màn bóng đẹp, nhám có cảm giác hạtÍt thấy bụi và vết bẩn, dễ chăm hơnChất lượng lớp phủ tùy mẫu. Chọn theo ánh sáng phòng
27 inch 4KChữ, văn bản, giao diện khác nhiềuChỉ chơi game thì không đạt FPS nên thừaVăn bản nhiều thì 4K, chủ yếu chơi game thì 2K tần số quét cao
Các ý kiến trong bảng là lập trường trong bài viết của người dùng, không có nghĩa bên nào đúng.

Mua ngay hay chờ

Tấm nền mới được công bố liên tục. WOLED RGB stripe cải thiện chữ nhưng có mẫu giảm độ sáng, và TFTCentral cho rằng loại này sẽ bán song song với mẫu cũ một thời gian. Trong thớt Voz về OLED từng có trả lời khuyên chờ Tandem OLED hay RGB OLED, nhưng đó là bài cũ và màn Tandem nay đã có bán.

Chỉ nên chờ khi thật sự cần một tính năng, và đừng hoãn mua vì một mẫu chưa chắc ra mắt. Không gấp thì có thể canh các đợt giảm giá, người dùng Voz cũng nhắc tới săn sale Shopee, nhưng nhớ hỏi rõ người bán và bảo hành.

Những trường hợp hối tiếc

  • Làm văn bản, lập trình nhiều mà chọn OLED. Lời khuyên lặp lại là việc văn phòng thì LCD hợp hơn.
  • Chọn lớp phủ mà không tính tới ánh sáng trong phòng. Phản chiếu như gương ở mẫu mặt bóng cũng được phía bài đo xem là nhược điểm.
  • Không kiểm tra sở thích tỷ lệ màn hình. Có trường hợp thích 21:9 nhưng mua vội màn 32 inch 16:9.
  • Có trường hợp kỳ vọng chất lượng FHD ở chế độ kép rồi thất vọng.
  • Có trường hợp không xem trước các chi tiết nhỏ như nút chuyển đầu vào hay viền màn hình.
  • Có người kể làm vỡ tấm nền lúc lắp đặt và tiền sửa gần bằng máy mới. Khi di chuyển, đừng ấn vào tấm nền.

Gợi ý theo tình huống

Mục đíchKích thước, độ phân giảiTần số quétTấm nềnLưu ý
Chủ yếu VALORANT, CS224 đến 25 inch FHD, dư tiền thì 27 inch 2KTừ 240HzTN, Fast IPS, OLED tần số quét caoFPS không đạt thì không có lợi
PUBG27 inch 2K180 đến 280HzIPS, OLEDCó trả lời rằng card cỡ 60 Ti phải giảm thiết lập
Liên Minh Huyền Thoại, FC Online, game nhẹ27 inch 2K144 đến 200HzIPSNhóm IPS 2K trong bài khoảng 4,19 đến 5,19 triệu đồng, mẫu rẻ hơn thì hỏi nơi bán
Game MMO27 đến 34 inch, nhiều người phân vân 21:9Quanh 144HzIPS, OLEDGiao diện cố định nhiều thì xem trước rủi ro lưu ảnh
Game AAA chơi đơn27 đến 32 inch 4K, 21:9120 đến 240HzOLED, Mini LEDNặng cho card, cần giảm thiết lập
Dùng chung với console27 đến 32 inch 16:9120HzKiểm tra HDMI 2.1Tránh 21:9 và xem độ trễ ở 60Hz
Chơi game và làm văn bản, lập trình27 inch 2K, 32 inch 4KTừ 144HzIPSNếu OLED thì xem trước rủi ro hình tĩnh
Khung bảng là nhận định của bài viết, không phải tổng hợp ý kiến theo từng game.

Nắm khoảng giá

Muốn biết một mức giá có tốt không, trước hết hãy xem đó là giá của hàng gì. Hàng chính hãng, hàng xách tay và hàng lướt không so thẳng với nhau được vì bảo hành đi kèm khác nhau. Trong thớt Voz về OLED, cùng một mẫu từng được nêu những mức giá cách xa nhau.

Nhiều mẫu trên GearVN ngày 4/11/2026 cũng đang hiển thị giá giảm, ví dụ ASUS TUF VG27AQM5F ở mức 6.490.000 đ. Hãy hỏi rõ nguồn hàng, thời hạn và nơi bảo hành rồi mới so giá.

NhómKhoảng giáCách đọc
FHD 144 đến 240HzXem giá tại nơi bánNhóm nhập môn game đối kháng
27 inch 2K IPS 180 đến 300Hz4,19 đến 5,19 triệu đồng (mẫu 320Hz: 6,49 triệu đồng)Nhóm trọng tâm cho màn gaming đầu tiên
27 inch 2K OLED 240 đến 280Hz12,59 đến 17,49 triệu đồng (GIGABYTE GO27Q24, ASUS XG27AQWMG)Xem cả độ sáng SDR và dòng bảo hành lưu ảnh
27 inch 2K OLED 360 đến 540Hz27,99 đến 39,99 triệu đồngLà hai mẫu 540Hz: LG 27GX790B-B và ASUS PG27AQWP-G Edition 20th. Cần máy đủ mạnh
32 inch 4K OLED 240Hz25,99 triệu đồng (Samsung G80SD, HACOM, đặt trước)Tính cả phần card đồ họa vào ngân sách
Giá hiển thị trên GearVN (riêng G80SD là HACOM) ngày 4/11/2026, chúng tôi chỉ đọc phần đầu danh mục nên đây chưa phải toàn bộ thị trường. Giá thay đổi nhanh.

Ví dụ theo vai trò

Vai tròMẫuGiáLưu ý
2K phổ thôngASUS TUF VG27AQME5F (27 inch 2K 255Hz ép xung, Fast IPS)5.190.000 đHDMI chỉ tới 150Hz, 255Hz cần dùng DP
Nhập môn game bắn súngLG 25G550B-B (25 inch FHD 300Hz IPS)Xem giá tại nơi bánHDMI chỉ tới 240Hz
Nhập môn OLEDGIGABYTE GO27Q24 (27 inch 2K 240Hz QD-OLED)12.590.000 đHỏi nơi bán về điều khoản lưu ảnh
OLED cho cả game và công việcSamsung Odyssey OLED G8 G80SD (32 inch 4K 240Hz OLED)25.990.000 đ (HACOM, đặt trước)Cần card đủ mạnh để đạt FPS
Đắm chìm 21:9LG 39GX950B-B (39 inch 5K2K 165Hz OLED)Xem giá tại nơi bán5K2K rất nặng cho card đồ họa
Giá hiển thị trên GearVN và HACOM ngày 4/11/2026. Đây là các ví dụ xem được thông số, không phải thứ tự đề xuất hãng.

Vẫn chưa chọn được thì làm thế này

Đã xét các tiêu chí mà vẫn chưa thu hẹp được thì hãy bắt đầu từ 27 inch 2K IPS, rồi chọn tần số quét theo FPS game của bạn. Các mẫu theo tầm giá, gồm cả nhiều hãng khác, có ở bài màn hình gaming nên mua. Nếu đổi cả máy thì xem thêm cấu hình PC chơi game theo ngân sách.

Đổi màn hình rồi, lối chơi có thật sự khác không

Màn hình mới có làm bạn chơi khác đi không thì khó kết luận bằng cảm giác. Hãy giữ lại vài trận trước khi đổi và vài trận sau khi đổi ở cùng game, cùng chế độ rồi so sánh. Thứ cần xem không phải độ mượt của video, mà là khoảnh khắc ngắm trúng và kết quả giao tranh.

DOR là ứng dụng ghi hình game miễn phí cho Windows. Khi bạn mở game được hỗ trợ, DOR tự nhận diện và ghi cả trận, bản ghi được gom vào mục Clip của tôi trong ứng dụng.

Với VALORANT, pha hạ gục được lưu thành clip tự động kèm thẻ Ace và Clutch; với Liên Minh Huyền Thoại, các pha hạ gục, multi kill và mục tiêu lớn được lưu thành clip tự động, nên tìm cảnh trước và sau cũng dễ hơn. Thứ tự so sánh có trong bài so sánh trước và sau khi đổi gear bằng video ghi hình.

Tự động ghi hình khi bạn mở game: phần mềm quay game miễn phí →

DOR Clips

Clip Valorant trên DOR

Xem thêm clip

Video Valorant do người dùng DOR quay và đăng. Nhấn để phát trên dor.gg.

FAQ

Câu hỏi thường gặp

Card đồ họa không chạy hết tần số quét của màn hình thì có sao không?

Vẫn dùng được. Màn hình tốt hơn máy không gây vấn đề gì, FPS do card và thiết lập quyết định. Có điều tiền trả cho phần tần số quét không chạy tới sẽ không quay lại, nên nếu chưa định đổi card thì hãy chọn theo FPS game của bạn.

Nên mua màn hình chính hãng hay xách tay?

Trên Voz, hàng xách tay được nói là rẻ nhưng không có bảo hành, hàng chính hãng thì đắt hơn. Theo nhận định của bài này, với OLED nên ưu tiên máy có bảo hành hãng rõ ràng, vì dòng bảo hành lưu ảnh trên trang hãng tại Việt Nam chỉ có ích khi áp dụng được cho chiếc máy của bạn. Trước khi mua hãy hỏi rõ nguồn hàng, thời hạn và nơi bảo hành.

Màn hình OLED còn bị lưu ảnh không, có nên mua không?

Khó nói là đã hết. LG cũng ghi trên trang sản phẩm rằng các biện pháp bảo vệ có thể không ngăn được mọi hiện tượng lưu ảnh. Ý kiến thường gặp là chủ yếu chơi game, xem phim và giữ được thói quen thì mua được, nhưng nếu để một cửa sổ cố định lâu thì LCD hoặc Mini LED an toàn hơn.

Màn hình gaming bao nhiêu Hz là đủ?

Hãy dựa vào game và FPS. Mốc của bài này là game chơi đơn, MMO 144 đến 180Hz, chơi lẫn nhiều game 180 đến 280Hz, game bắn súng đối kháng đạt đủ khung hình 240 đến 360Hz. Chúng tôi chưa tìm thấy thử nghiệm độc lập cho biết từ bao nhiêu Hz thì mắt không phân biệt được.

Màn 280Hz mà chỉ chạy được 144Hz là vì sao?

Kiểm tra lần lượt chế độ DP trong menu màn hình (OSD), tần số quét trong Windows, cáp và cổng đang cắm. Có mẫu HDMI thấp hơn DP nhiều, và cũng có trường hợp đổi chế độ DP trong OSD là hết.

Games

Hướng dẫn game liên quan

Đọc tiếp

Bài viết liên quan

Bắt đầu với DOR ngay

Chỉ cần mở game, DOR tự cắt những pha hạ gục và khoảnh khắc đẹp thành clip