Các bài tư vấn của nơi bán tại Việt Nam thường chia chuột gaming theo tầm giá, ví dụ dưới 1 triệu, còn người mua thì dễ nhìn vào những con số lớn như DPI và polling rate trước.
Nhưng trên một diễn đàn Hàn Quốc mà chúng tôi đọc, khi người dùng rao bán lại chuột, lý do tập trung ở chuyện không hợp tay chứ không phải cảm biến. Một người dùng liệt kê lý do bán lại hơn chục con chuột, phần lớn là form không hợp, khó ngắm và đau ngón áp út, gần như không chê cảm biến.
Người mua lần đầu cũng hay vướng đúng chỗ này: mẫu được khen thì nhiều, còn chuyện có hợp tay bạn hay không thì bảng thông số không nói.
Bài này xếp 6 tiêu chí theo thứ tự khó sửa và dễ hối tiếc nhất. Tiêu chí nào cũng có kết luận, con số, cách tự đo, mẫu thật và nhược điểm. Cách xem này dùng được cho mọi tầm giá: chốt ngân sách của bạn trước, rồi lọc theo đúng thứ tự bên dưới. Nếu muốn xem mẫu ngay, hãy đến bài chuột gaming tốt nhất theo phân khúc.
Bài viết này tổng hợp thông số chính hãng, bài đánh giá có đo đạc và ý kiến cộng đồng người dùng, không phải kết quả tự thử sản phẩm, không có link tiếp thị liên kết, và giá tính đến ngày 4/11/2026. Ý kiến cộng đồng trong bài đến từ các diễn đàn nước ngoài. Về giá VND, chúng tôi chỉ xác nhận được giá của PRO X SUPERLIGHT 2 tại GearVN, nên các mẫu khác ghi là xem tại nơi bán.
Thứ tự xem 6 tiêu chí
Thứ tự này không đi theo con số to nhất trên bảng thông số, mà theo mức độ khó sửa nếu mua nhầm. Cảm biến là thứ nhiều người nhìn đầu tiên, nhưng để đến gần cuối vẫn kịp.
| Thứ tự | Tiêu chí | Vì sao đứng ở vị trí này | Kết luận |
|---|---|---|---|
| 1 | Kích thước và hình dáng | Không con số lớn nào nói thay được, trong khi đây là chỗ hối tiếc nhiều nhất | Đo tay và chuột đang dùng trước |
| 2 | Trọng lượng | Các mẫu nhẹ nằm sát nhau nên xem theo khoảng là đủ | Chỉ chọn khoảng |
| 3 | Kết nối và nguồn điện | Đây là chuyện hằng ngày như sạc, dây, trọng lượng pin hơn là độ trễ | Chơi game thì dùng có dây hoặc 2,4GHz |
| 4 | Switch và độ bền | Trong tài liệu đã đọc, người mua lần đầu hỏi nhiều về double click | Xem riêng hai nút chính, con lăn và nút bên |
| 5 | Cảm biến và polling rate | Chỉ cần vượt mức cơ bản | Bắt đầu từ 1000Hz |
| 6 | Nơi mua, bảo hành, phần mềm | Kiểm tra ngay trước khi thanh toán | Chọn hàng chính hãng và giữ hóa đơn |
Tiêu chí 1. Kích thước và hình dáng: xem tay trước thông số
Kích thước và hình dáng đứng đầu vì không con số lớn nào nói thay được, trong khi đây lại là chỗ dễ hối tiếc nhất. Form (kích thước và hình dáng thân chuột) nên xem trước vì cảm biến giờ đã đủ tốt: đó là ý kiến hay gặp trên các diễn đàn Hàn Quốc và Trung Quốc mà chúng tôi đọc.
Kích thước con chuột đang dùng là mốc tốt nhất
Bảng gợi ý theo cỡ tay chỉ nên xem để tham khảo. Chúng tôi không tìm thấy mốc cỡ tay do hãng công bố, và mỗi bài lại đo theo một cách, nên cùng một con số chưa chắc là cùng một cỡ. Trong bài này, chiều dài bàn tay tính từ nếp gấp cổ tay đến đầu ngón giữa.
- 1Đo chiều dài bàn tayXòe tay, đo từ nếp gấp cổ tay đến đầu ngón giữa. Khi so với bảng khác, hãy xem bảng đó đo từ đâu đến đâu.
- 2Đo con chuột đang dùngDùng thước đo chiều dài, chiều rộng, chiều cao rồi ghi lại. Nếu con chuột này hợp tay, ba con số đó là mốc của bạn.
- 3Ghi lại chỗ khó chịuĐau ngón áp út, vướng khi bấm chuột phải hay đau cổ tay. Đây là những lý do được nêu khi người dùng bán lại chuột trên diễn đàn nói ở trên.
- 4So kích thước các mẫu đang cân nhắcEloShapes là trang so sánh kích thước chuột, tự giới thiệu có hơn 1.700 mẫu. Trang này có mục tiếp thị liên kết và giảm giá, nên chỉ dùng để so kích thước, còn con số cuối cùng hãy xem lại trên trang của hãng.
Nếu chuột hiện tại hợp tay, hãy chọn mẫu có kích thước gần giống. Lời khuyên đi tiếp trong cùng dòng form được nhắc lại trên một diễn đàn Hàn Quốc. Nếu không hợp, hãy dùng những chỗ khó chịu đã ghi để thu hẹp danh sách.
Chiều dài theo kiểu cầm chỉ là một mốc tham khảo
Có những bảng ghép chiều dài chuột với kiểu cầm palm grip, claw grip, fingertip grip. Các con số này không đến từ đo đạc nên chỉ xem là một mốc tham khảo. Mốc tay dưới 17 cm (từ nếp gấp cổ tay đến đầu ngón giữa) thì nên xem mẫu nhỏ cũng chỉ ở mức tham khảo như vậy.
| Kiểu cầm | Cầm thế nào | Chiều dài chuột | Trọng lượng hay đi kèm |
|---|---|---|---|
| Palm grip | Úp cả lòng bàn tay lên chuột | Từ 125 mm | Không có khoảng gợi ý |
| Claw grip | Giữ bằng đầu ngón và phần sau lòng bàn tay | 115 đến 125 mm | 60 đến 75g |
| Fingertip grip | Chỉ giữ bằng đầu ngón | Nhóm 110 mm | Khoảng 55g |
Để đặt mẫu thật vào các khoảng này, hãy dùng kích thước chính hãng ở bảng dưới. PRO X2 SUPERSTRIKE, PRO X3 SUPERSTRIKE và PRO 2 LIGHTSPEED cũng có kích thước công bố giống PRO X SUPERLIGHT 2.
G102 và G304 là hai cái tên hay gặp trong bài tư vấn của nơi bán tại Việt Nam, và cả hai nằm ở nhóm ngắn nhất: một bài tư vấn lưu ý G304 nhỏ hơn chuột có dây thông thường nên tay to cần thời gian làm quen.
| Khoảng chiều dài | Mẫu | Dài×rộng×cao (mm) | Trọng lượng |
|---|---|---|---|
| 116 đến 120 mm | G102 | 116,6×62,1×38,2 | 85g |
| 116 đến 120 mm | G304 | 116,6×62,1×38,2 | 99g |
| 116 đến 120 mm | G304 X SUPERLIGHT | 117,3×63,9×38,2 | 59g |
| 116 đến 120 mm | PRO X SUPERLIGHT 2c | 118,4×61,4×38,5 | 51g |
| 116 đến 120 mm | Razer Cobra | 119,6×62,5×38,1 | 58g |
| 116 đến 120 mm | G309 LIGHTSPEED | 120×64×39 | 86g kèm pin AA |
| 125 đến 128 mm | PRO X SUPERLIGHT 2 | 125×63,5×40 | 60g |
| 125 đến 128 mm | Viper V3 Pro, Viper V4 Pro | 127,1×63,9×39,9 | 54g, dưới 49g |
| 125 đến 128 mm | PRO X SUPERLIGHT 2 DEX (công thái học) | 125,8×67,7×43,9 | 60g |
| 125 đến 128 mm | DeathAdder V4 Pro (công thái học) | 128×68×44 | 56g |
| Từ 130 mm | G502 X PLUS | 131,4×79,2×41,1 | 106g |
| Từ 130 mm | Basilisk V3 Pro 35K | 130×75,1×42,5 | 112g |
Đối xứng hay công thái học: không có đáp án đúng
Không có đồng thuận về việc bên nào tốt hơn. Giữ kiểu đang hợp tay là an toàn nhất. Chuột đối xứng có hai bên giống nhau, chuột công thái học được tạo dáng riêng cho tay phải. Có cách giải thích rằng đối xứng hợp claw grip, công thái học hợp palm grip, nhưng đó là nhận định chung đã cũ, không cần coi như quy tắc.
Các mẫu công thái học gồm DeathAdder V4 Pro (56g), DeathAdder V3 (có dây, 59g), PRO X SUPERLIGHT 2 DEX (60g) và Basilisk V4 Pro (100g). Razer ghi Viper V3 Pro, Viper V4 Pro và Razer Cobra là dạng đối xứng cho tay phải.
Với Viper V3 Pro, các nguồn nói khác nhau: phần hỏi đáp của Razer ghi hợp nhất với claw grip và fingertip grip, còn bài đánh giá của Engadget tháng 10/2025 nhận xét mẫu này hợp nhiều cỡ tay nhưng hơi rộng nên hợp nhất với claw grip và palm grip.
Bài đó cũng cho rằng DeathAdder V4 Pro hợp palm grip và claw grip ở tay cỡ vừa đến lớn, hơi dày với tay nhỏ và fingertip grip.
Nếu chỉ dùng tay phải và hay úp cả bàn tay lên chuột, hãy đưa mẫu công thái học vào danh sách. Nếu tay nhỏ, hãy xem mẫu đối xứng trước. Các mẫu công thái học trong bài đều dài từ 125 mm trở lên, nên lựa chọn công thái học vừa nhỏ vừa nhẹ có vẻ không nhiều.
Thuận tay trái thì xem cả nút bên, kể cả với chuột đối xứng
Nếu dùng tay trái, hãy kiểm tra vị trí nút bên dù hình dáng chuột là đối xứng. PRO 2 LIGHTSPEED có nút bên từ tính thay đổi được nên dùng được cho cả hai tay. Mẫu này nặng 80g, hơn PRO X SUPERLIGHT 2 cùng kích thước 20g.
Cầm thử thì tốt, nhưng không phải bảo đảm
Nếu được, hãy cầm thử trước khi mua. Đây là lời khuyên hay gặp trên các diễn đàn chúng tôi đọc. Tuy vậy, có người kể cầm lúc đầu thấy hợp nhưng dùng lâu lại khác. Nếu nơi bán không có mẫu trưng bày hoặc bạn đặt online, hãy đọc điều kiện đổi trả trước khi thanh toán.
Tiêu chí 2. Trọng lượng: chỉ cần chọn khoảng lớn
Trọng lượng đứng sau hình dáng. Tìm được dáng hợp tay rồi thì chọn khoảng là đủ. Các mẫu nhẹ dồn vào 49 đến 63g, nên chúng tôi không tìm thấy lý do để đặt trọng lượng lên trước hình dáng.
| Khoảng | Mẫu trong khoảng này | Hợp với ai |
|---|---|---|
| 49 đến 65g | Viper V4 Pro dưới 49g, PRO X SUPERLIGHT 2c 51g, Viper V3 Pro 54g, DeathAdder V4 Pro 56g, G304 X SUPERLIGHT 59g, PRO X3 SUPERSTRIKE 59g, PRO X SUPERLIGHT 2 60g, PRO X2 SUPERSTRIKE 61g | Người chơi FPS, người rê chuột biên độ lớn |
| 60 đến 80g | Aerox 3 Wireless Gen 2 68g, Rival 3 Gen 2 có dây 77g | Người lần đầu chuyển sang chuột nhẹ |
| 80 đến 100g | PRO 2 LIGHTSPEED 80g, Viper V3 HyperSpeed 82g kèm pin AA, G102 85g, G309 LIGHTSPEED 86g kèm pin AA, G304 99g | Người tìm chuột dùng pin, mẫu nhập môn hoặc chuột dùng cho cả hai tay |
| Từ 100g | Basilisk V4 Pro 100g, Basilisk V3 có dây 101g, G502 X PLUS 106g, Basilisk V3 Pro 35K 112g | Người cần nhiều nút |
Chuyển từ chuột nặng thì 60 đến 80g cũng ổn
Nếu đang dùng chuột khoảng 100g, lần đầu xuống chuột nhẹ chọn 60 đến 80g cũng ổn. Có người kể mức chênh khoảng 40g cảm nhận rất rõ, cũng có bài nói chuột quá nhẹ thì khó làm quen. Cả hai đều là trải nghiệm cá nhân với số lượng ít.
Hãy để cách dùng quyết định khoảng: game FPS phải rê chuột nhiều thì 49 đến 65g, cần nhiều nút thì chấp nhận từ 100g. Nếu muốn chỉnh luôn cảm giác trượt, hãy xem thêm cách chọn lót chuột.
Chuột dùng pin thì tính cả trọng lượng pin
Với chuột dùng pin, hãy xem con số nhẹ trên bảng thông số đã tính pin chưa. G309 LIGHTSPEED nặng 86g khi lắp pin AA, và 68g khi bỏ pin ra dùng với POWERPLAY (lót chuột sạc không dây của Logitech, bán riêng). Với Viper V3 HyperSpeed, con số 59g là chưa tính pin, lắp pin AA vào là 82g. Đổi lại việc đỡ phải nhớ sạc là chuột nặng hơn đúng từng đó.
Con số và cảm giác có thể khác nhau
Có người kể chuột nhẹ hơn vài gram trên thông số nhưng cầm lại thấy nặng hơn, vì cùng trọng lượng mà phân bố khác nhau thì cảm giác cũng khác.
Ví dụ, có vài nhận xét chưa hài lòng với cách phân bố trọng lượng của PRO X2 SUPERSTRIKE, và một trong số đó viết rằng PRO X3 SUPERSTRIKE lúc đầu thấy khá hơn. Logitech cho biết ở X3 họ đã chuyển trọng lượng bên trong về phía giữa.
Chúng tôi không tìm được tài liệu đo mối liên hệ giữa khoảng trọng lượng và cảm giác, nên các con số trong bảng chỉ là điểm xuất phát.
Tiêu chí 3. Kết nối và nguồn điện: chuyện sạc và dây hơn là độ trễ
Kiểu kết nối thay đổi thói quen hằng ngày nhiều hơn hiệu năng. Trong tài liệu đã kiểm tra, chênh lệch độ trễ giữa có dây và không dây là nhỏ, nên lựa chọn thật sự là bạn chịu được điều gì: sạc pin, dây cáp hay trọng lượng pin.
| Kiểu | Ưu điểm | Nhược điểm | Hợp với ai |
|---|---|---|---|
| Có dây | Không phải sạc và có mẫu giá thấp | Dây có thể bị kéo, và đánh giá về lựa chọn chuột có dây còn khác nhau | Người ngại sạc và muốn tiết kiệm |
| 2,4GHz pin sạc | Không vướng dây, không có trọng lượng pin rời | Phải nhớ sạc, và thời gian dùng giảm mạnh ở polling rate cao | Người khó chịu khi dây kéo |
| 2,4GHz pin AA | Lâu mới phải thay pin (G304 tối đa 250 giờ, G309 từ 300 giờ) | Nặng thêm trọng lượng pin | Người không muốn nghĩ đến chuyện sạc |
| Bluetooth | Thời gian dùng dài (G309 từ 600 giờ) | Có bài đánh giá cho rằng độ trễ khá lớn để chơi game | Người dùng ngoài game |
Chênh lệch độ trễ giữa có dây và không dây là nhỏ
Ngay theo số của hãng, chênh lệch cũng dưới 1 ms. Razer ghi ở 8000Hz không dây (HyperSpeed Gen-2) là 0,291 ms, có dây là 0,090 ms. Đây là số hãng tự đo với một số mẫu nhất định nên không thể coi là quy luật cho mọi con chuột, nhưng các bản tóm tắt bài đánh giá có đo đạc cũng theo hướng đó.
Bài đánh giá của Engadget tháng 10/2025 cũng cho rằng rất khó cảm nhận khác biệt giữa kết nối 2,4GHz tốt và có dây.
Tính ra là biết bao lâu phải sạc một lần
Muốn biết sạc có phiền không, hãy lấy thời lượng pin chia cho số giờ chơi mỗi ngày. Bảng dưới lấy số của hãng chia cho 3 giờ mỗi ngày.
| Mẫu | Hãng ghi | Nếu chơi 3 giờ mỗi ngày (tính toán) |
|---|---|---|
| G502 X PLUS | Đèn mặc định 37 giờ, tắt đèn 130 giờ | Khoảng 12 ngày, khoảng 43 ngày |
| PRO 2 LIGHTSPEED | Đèn mặc định 60 giờ, tắt đèn 95 giờ | Khoảng 20 ngày, khoảng 32 ngày |
| PRO X SUPERLIGHT 2 | Tối đa 95 giờ | Khoảng 1 tháng |
| Viper V3 Pro (1000Hz) | Tối đa 95 giờ | Khoảng 1 tháng |
| G304 X SUPERLIGHT | Từ 130 giờ | Khoảng 43 ngày |
| DeathAdder V4 Pro (1000Hz, firmware mới nhất) | Tối đa 150 giờ | Khoảng 50 ngày |
| Viper V4 Pro (1000Hz) | Tối đa 180 giờ | Khoảng 2 tháng |
| G304 (pin AA) | Tối đa 250 giờ | Khoảng 83 ngày |
| G309 LIGHTSPEED (pin AA) | Từ 300 giờ | Khoảng 100 ngày |
Nếu ngại sạc, hãy chọn chuột pin AA và chấp nhận nặng hơn, hoặc chọn mẫu pin sạc từ 130 giờ trở lên. Nếu khó chịu khi dây kéo và chịu được việc sạc thì không dây 2,4GHz là hợp, còn nếu giá và không phải sạc quan trọng hơn thì chọn có dây. Logitech POWERPLAY giúp đỡ lo chuyện sạc nhưng bán riêng, và có trường hợp phàn nàn miếng lót khá nhỏ.
Tăng polling rate thì thời gian dùng giảm mạnh
Tính theo bảng thông số chính hãng, khi tăng từ 1000Hz lên 8000Hz, thời gian dùng giảm 73 đến 85%. Nếu định dùng 8000Hz thì đừng dựa vào bảng chu kỳ sạc ở trên.
| Mẫu | 1000Hz | 8000Hz | Mức giảm (tính toán) |
|---|---|---|---|
| Viper V3 Pro | 95 giờ | 17 giờ | 82% |
| Viper V4 Pro | 180 giờ | 45 giờ | 75% |
| DeathAdder V4 Pro | 150 giờ | 22 giờ | 85% |
| Basilisk V4 Pro | 200 giờ | 54 giờ | 73% |
| Viper V3 HyperSpeed (pin AA) | 280 giờ | 50 giờ (dongle và cáp bán riêng) | 82% |
Bị ngắt kết nối thì đừng vội nghĩ là lỗi
Khi mất kết nối, hãy xem vị trí dongle và pin trước. Razer khuyên đặt dongle trong vòng 30 cm và tránh xa hub USB 3. Nếu vẫn bị, hãy liên hệ nơi bán hoặc hãng.
Tiêu chí 4. Switch và độ bền: nếu lo double click
Double click là lỗi bấm một lần nhưng máy nhận như bấm hai lần. Trong tài liệu đã đọc, người mua lần đầu hỏi nhiều về lỗi này nên bài xếp nó thành một tiêu chí. Cần nhớ rằng bài về hỏng hóc là do người gặp lỗi viết, nên số lượng bài không phải tỉ lệ lỗi.
| Kiểu | Hoạt động thế nào | Tuổi thọ hãng ghi | Ví dụ |
|---|---|---|---|
| Cơ học | Nhận click bằng tiếp điểm kim loại | 10 triệu đến 80 triệu lần nhấp | G304 10 triệu lần, Rival 3 Gen 2 và Viper V3 HyperSpeed 60 triệu lần, Aerox 3 Wireless Gen 2 80 triệu lần |
| Quang học | Nhận click bằng ánh sáng. Razer ghi là không có độ trễ debounce | 90 triệu đến hơn 100 triệu lần nhấp | Viper V3 Pro, Viper V4 Pro, DeathAdder V4 Pro, Razer Cobra |
| Hybrid | Kết hợp kích hoạt quang học với cấu trúc cơ học (LIGHTFORCE) | Trang PRO X SUPERLIGHT 2 ghi 70 triệu lần nhấp | PRO X SUPERLIGHT 2, G309 LIGHTSPEED, G502 X PLUS, PRO 2 LIGHTSPEED |
| Cảm ứng HITS | Không dùng microswitch, chỉnh được điểm kích hoạt | Xem trên trang sản phẩm | PRO X2 SUPERSTRIKE, PRO X3 SUPERSTRIKE |
Switch quang học là ứng viên đầu tiên nếu từng gặp double click
Nếu từng phải bỏ chuột vì double click, hãy xem trước các mẫu có switch quang học ở hai nút chính. Ở dòng dễ tiếp cận có Razer Cobra là chuột có dây quang học, còn Viper V3 Pro và DeathAdder V4 Pro là chuột không dây quang học.
Lời khuyên này hay gặp trên các diễn đàn Hàn Quốc chúng tôi đọc, nhưng các bài đó đều viết từ năm 2024 đến đầu năm 2025.
Tuy vậy, không thể nói chuột quang học sẽ không bao giờ bị double click. Trang Viper V4 Pro của Razer ghi không có lỗi double click, nhưng đó là tuyên bố của hãng, và chúng tôi không tìm được số liệu tỉ lệ double click hay tỉ lệ lỗi theo loại switch. Nói chính xác thì nhiều người tin rằng về cấu tạo, loại này ít gặp lỗi hơn.
Con lăn và nút bên cần xem riêng
Kiểu switch chỉ nói về hai nút chính. Dù hai nút chính là quang học hay hybrid, vẫn có trường hợp nút ngón cái bị double click, click con lăn bị nhận hai lần, và có bình luận bất ngờ khi một sản phẩm quang cơ vẫn hỏng. Đây đều là báo cáo riêng lẻ với số lượng ít, không nên đọc thành tỉ lệ lỗi.
Nếu hay dùng nút ngón cái, hãy xem cả kiểu nút bên trên trang sản phẩm. Con lăn của Viper V4 Pro và DeathAdder V4 Pro được ghi là quang học 24 nấc.
Tiếng click và cảm giác bấm khác nhau theo từng mẫu
Nếu coi trọng tiếng click hay cảm giác bấm, hãy so theo từng mẫu thay vì theo kiểu switch. Một số bản tóm tắt bài đo ghi Viper V4 Pro click to hơn DeathAdder V4 Pro, và nhận xét người dùng cũng theo hướng đó. PRO X2 SUPERSTRIKE có nhận xét khen tiếng click êm.
HITS trên dòng SUPERSTRIKE chỉnh được 10 mức điểm kích hoạt, 5 mức điểm nhả và 6 mức rung phản hồi. Việc chỉnh được là sự thật, nhưng chưa có căn cứ mạnh cho thấy người chơi cảm nhận được lợi ích.
Có nhận xét rằng cảm giác hai nút trái phải khác nhau và phải mất thời gian làm quen với cài đặt, nên nếu nhạy với cảm giác bấm, hãy thử trước khi mua nếu có thể. Sản phẩm mới ra nên số nhận xét cũng còn ít.
Có người coi việc tự thay microswitch là ưu điểm. Nhưng với người mua lần đầu, chúng tôi không khuyên tự sửa.
Tiêu chí 5. Cảm biến và polling rate: chỉ cần vượt mức cơ bản
Đây là những con số nhiều người xem đầu tiên, nhưng để đến gần cuối vẫn kịp. Polling rate là số lần chuột báo vị trí cho PC trong một giây. 1000Hz nghĩa là 1.000 lần mỗi giây, tức cách nhau 1 ms.
| Polling rate | Khoảng cách báo cáo (tính toán) | So với 1000Hz (tính toán) |
|---|---|---|
| 125Hz | 8 ms | Dài hơn 7 ms |
| 1000Hz | 1 ms | Mốc so sánh |
| 2000Hz | 0,5 ms | Ngắn hơn 0,5 ms |
| 4000Hz | 0,25 ms | Ngắn hơn 0,75 ms |
| 8000Hz | 0,125 ms | Ngắn hơn 0,875 ms |
Thay đổi lớn nhất là từ 125Hz lên 1000Hz, và NVIDIA ghi chênh lệch này ở mức trung bình tối đa 3 ms. Từ 1000Hz lên 8000Hz, khoảng cách báo cáo giảm chưa tới 1 ms theo phép tính. Dù vậy, không thể khẳng định polling rate cao hoàn toàn không cảm nhận được.
Bản tóm tắt bài đo có nhận xét rằng khác biệt về độ mượt của con trỏ lớn hơn độ trễ, và phần này ý kiến khác nhau tùy màn hình và từng người.
Chọn mức khởi đầu cho cấu hình của bạn
Hãy bắt đầu từ 1000Hz và chỉ tăng khi cấu hình đáp ứng được. Bảng dưới gộp ý kiến người dùng và nhận xét từ bài đo, còn các mốc màn hình dựa trên ý kiến người dùng.
| Cấu hình | Cài đặt | Lý do |
|---|---|---|
| Màn hình 60 đến 144Hz, hoặc chơi Liên Minh Huyền Thoại, RPG là chính | 1000Hz | Ý kiến cho rằng 1000Hz là đủ hay gặp trên các diễn đàn nước ngoài chúng tôi đọc |
| Màn hình từ 240Hz, chơi FPS | Không dây thì thử từ 2000Hz | Tóm tắt bài đo có nhận xét rằng không dây ổn định ở 2000Hz |
| Màn hình từ 360Hz, CPU còn dư | Bật thử 8000Hz, chỉ giữ nếu khung hình ổn định | Có một ý kiến cũ của người dùng cho rằng từ 360Hz mới có ý nghĩa |
| Game cũ, hình bị giật | Hạ xuống | Razer cũng khuyên hạ nếu PC không đủ mạnh hoặc game dùng engine cũ |
Nếu màn hình có tần số quét thấp, hãy xem cách chọn màn hình gaming trước khi tăng polling rate. Nhận định rằng polling rate cao làm tăng tải CPU hoặc khiến khung hình dao động rất hay gặp trên các diễn đàn chúng tôi đọc, nhưng chúng tôi chưa xác nhận được bằng số đo. Nếu định bật 8000Hz, hãy xem phần cấu hình trong cách chọn PC chơi game.
Muốn dùng 8000Hz thì xem trong hộp có gì
Muốn dùng 8000Hz thì trước hết xem trong hộp có gì. G304 X SUPERLIGHT, PRO 2 LIGHTSPEED, Basilisk V3 Pro 35K và Viper V3 HyperSpeed cần đầu thu hoặc dongle bán riêng, nên hãy hỏi nơi bán có sẵn phụ kiện đó không. Ngược lại, Viper V3 Pro có sẵn dongle 8000Hz trong hộp.
Tên gần giống nhưng PRO X SUPERLIGHT 2 SE có dây lẫn không dây đều 1000Hz, muốn 8kHz phải mua riêng đầu thu. PRO X2 SUPERSTRIKE không dây đạt 8000Hz, còn có dây chỉ đến 1000Hz.
Cảm biến và DPI: chỉ cần kiểm tra mức cơ bản
Khác biệt giữa các thế hệ cảm biến khó cảm nhận: đây là ý kiến hay gặp trên các diễn đàn chúng tôi đọc, và chúng tôi không tìm được số đo so sánh trực tiếp giữa các thế hệ. DPI (mức con trỏ di chuyển khi chuột đi được 1 inch) cũng tương tự.
Mức tối đa chính hãng trải từ 8.000 đến 50.000, nhưng có bài đánh giá cho rằng thực tế dùng dưới 3.000, phổ biến là 800. Sau khi đổi chuột, chỉnh lại độ nhạy quan trọng hơn DPI tối đa. Bạn có thể kiểm tra bằng bài test độ nhạy trên trình duyệt mà không cần cài đặt.
Tiêu chí 6. Nơi mua, bảo hành, phần mềm: kiểm tra ngay trước khi thanh toán
Chọn được chuột rồi thì việc cuối cùng là xem mua ở đâu. Cùng một mẫu nhưng mua qua đường nào có thể dẫn đến cách nhận bảo hành khác nhau.
| Mục | Nội dung đã xác nhận | Việc cần làm trước khi mua |
|---|---|---|
| Bảo hành Razer | Chuột được bảo hành 2 năm, tính từ ngày mua lẻ. Chỉ có hiệu lực tại quốc gia mua ban đầu, chỉ áp dụng cho người mua đầu tiên và không chuyển nhượng được. Nếu nơi bán được ủy quyền gửi hàng ra nước ngoài, quốc gia mua là nơi họ gửi hàng đi | Xem quốc gia mua và nơi bán có được ủy quyền không |
| Giấy tờ mua hàng của Razer | Chấp nhận hóa đơn có ngày, email mua hàng hoặc giao hàng từ nơi bán được ủy quyền, mã đơn razer.com. Không chấp nhận ảnh sản phẩm, mã vạch, hóa đơn của nơi bán không được ủy quyền, hóa đơn đấu giá hoặc thanh lý, sao kê thẻ tín dụng | Giữ hóa đơn hoặc email |
| Đổi trả | Chúng tôi chưa xác nhận được điều kiện đổi trả của từng nơi bán tại Việt Nam | Hỏi nơi bán điều kiện đổi trả, nhất là sau khi đã bóc hộp |
| Bảo hành Logitech | Các trang sản phẩm Logitech G tại Việt Nam mà chúng tôi mở (12 mẫu, ví dụ G102, G304, PRO X SUPERLIGHT 2) đều ghi bảo hành phần cứng trong 2 năm | Hỏi nơi bán hoặc bộ phận hỗ trợ của Logitech về điều kiện theo nơi mua và ngày bắt đầu tính |
Phân biệt hàng chính hãng và hàng xách tay
Tại Việt Nam, chuột gaming có thể mua ở GearVN, Phong Vũ, CellphoneS, FPT Shop và các nơi bán khác. Trước khi chốt đơn, hãy hỏi ba điều: hàng chính hãng hay hàng xách tay, bảo hành bao lâu, nhận bảo hành ở đâu. Mua lần đầu thì nên chọn hàng chính hãng và giữ hóa đơn.
Chúng tôi chưa xác nhận được điều kiện đổi trả và bảo hành của từng nơi, nên khi chọn nơi rẻ hơn, hãy so cả các điều kiện đó.
Hàng đặt từ nước ngoài và chuột giá rẻ: tính cả phần hậu mãi
Ý kiến rằng chuột mua ở nước ngoài khó nhận bảo hành trong nước rất hay gặp trên các diễn đàn Hàn Quốc chúng tôi đọc. Các bài đó phần lớn từ năm 2024, nhưng với Razer, văn bản bảo hành chính thức khớp với ý kiến này.
Với Logitech, chúng tôi mới thấy thời hạn nên hãy hỏi thẳng về điều kiện theo nơi mua. Cũng có ý kiến ngược lại cho rằng mua nước ngoài vẫn ổn, nên nếu chọn cách này, hãy kiểm tra riêng điều kiện của người bán.
Ở nhóm giá thấp, bài của nơi bán tại Việt Nam đặt DareU và E-Dra vào phân khúc nhập môn và hay gom theo từ khóa chuột gaming dưới 1 triệu. Chúng tôi chưa đọc được thông số chính hãng của hai thương hiệu này, nên hãy so kích thước, polling rate và điều kiện bảo hành trên trang sản phẩm của nơi bán.
Trên các diễn đàn đã đọc, thương hiệu Trung Quốc giá thấp vừa được khen chất lượng và cảm giác cầm tốt lên, vừa bị lo về độ bền. Với các mẫu giá rẻ đặt từ nước ngoài, có người theo cách nghĩ dùng rẻ, hỏng thì đổi, và kiểu mua này hợp với ai chấp nhận được điều đó.
Trên một diễn đàn Hàn Quốc, câu hỏi về ngắt kết nối, đầu thu và con lăn của một số dòng giá rẻ xuất hiện đều đặn, nhưng bán càng nhiều thì bài càng nhiều, nên đừng đọc thành tỉ lệ lỗi.
Không thích phần mềm thì xem cách cài đặt
Ý kiến cho rằng phần mềm như G HUB, Synapse nặng và bất tiện xuất hiện trong đánh giá trên một trang so sánh giá Nhật Bản và trên một diễn đàn lập trình viên Trung Quốc. Nếu không muốn cài phần mềm, hãy xem sản phẩm dùng không cần driver như ZOWIE EC-DW hoặc sản phẩm cài đặt trên web. Có bài đánh giá nhận xét rằng cài đặt trên web phụ thuộc vào máy chủ của hãng.
Có người kể chuột hỏng ngay sau khi hết bảo hành và cũng không sửa có phí được. Trước khi mua, hãy hỏi hãng về đường sửa chữa sau bảo hành.
Thông số cảm nhận được và thông số thừa
Con số to không có nghĩa là cảm nhận được. Các nhận định dưới đây là phần tổng hợp của bài này từ số chính hãng, phép tính, bài đánh giá và ý kiến người dùng.
| Thông số | Nhận định | Lý do |
|---|---|---|
| Form và kích thước | Cảm nhận rõ | Chưa có số đo, nhưng nhiều diễn đàn chúng tôi đọc đều bảo xem thứ này đầu tiên |
| Chênh lớn như 100g và 60g | Cảm nhận được | Có người kể mức chênh khoảng 40g cảm nhận rất rõ |
| Chênh vài gram | Thừa | Các mẫu nhẹ dồn vào 49 đến 63g, và trọng tâm cũng làm cảm giác khác đi |
| 125Hz lên 1000Hz | Có thể cảm nhận rõ | Khoảng cách báo cáo giảm từ 8 ms xuống 1 ms (tính toán) |
| 1000Hz lên 4000Hz, 8000Hz (độ trễ) | Phần lớn là thừa | Khoảng cách giảm tối đa 0,875 ms (tính toán) |
| 1000Hz lên 4000Hz, 8000Hz (độ mượt con trỏ) | Tùy cấu hình | Ý kiến khác nhau ở màn hình tần số quét cao. Chúng tôi không tìm được nghiên cứu đo khả năng phân biệt của người dùng |
| 2,4GHz và có dây (độ trễ) | Phần lớn là thừa | Theo số của hãng, chênh dưới 1 ms |
| Bluetooth | Rủi ro khi chơi game | Có bài đánh giá cho rằng độ trễ lớn, chúng tôi chưa tìm được số đo |
| Thời lượng pin | Cảm nhận được | Hãng ghi 88 đến 300 giờ ở 1000Hz, 17 đến 54 giờ ở 8000Hz. Một số mẫu bật đèn còn ngắn hơn |
| Tiếng click và cảm giác bấm | Cảm nhận được | Ý kiến khác nhau theo từng mẫu |
| DPI tối đa | Thừa | Mức chính hãng 8.000 đến 50.000, có bài đánh giá cho rằng thực tế dùng dưới 3.000 |
| IPS (tốc độ tối đa cảm biến theo được), gia tốc | Gần như thừa | Hãng ghi 300 đến 930 IPS. 300 IPS khoảng 7,6 m/s (tính toán), nhưng chưa có tài liệu về tốc độ tay nên không khẳng định |
| Khác biệt thế hệ cảm biến | Thừa | Ý kiến cho rằng khó cảm nhận xuất hiện ở nhiều nơi |
| Tuổi thọ click hãng ghi | Không phải tiêu chí mua | Chỉ là số của hãng, chúng tôi không tìm được thử nghiệm độc lập |
Tổng hợp ý kiến người dùng: đồng thuận, tranh luận, hối tiếc
Phần này là cảm nhận, không phải sự thật đã kiểm chứng. Với chủ đề chuột, chúng tôi chưa đọc được diễn đàn người dùng tại Việt Nam, nên đây không phải ý kiến của game thủ Việt.
Tài liệu đã đọc gồm các diễn đàn Hàn Quốc DC Inside, Quasarzone, Clien, đánh giá trên một trang so sánh giá Nhật Bản và một diễn đàn lập trình viên Trung Quốc.
Đầu tháng 11 lại có nhiều bài về sản phẩm mới, còn bài về hỏng hóc là do người gặp lỗi viết, nên đừng coi số lượng bài là độ phổ biến hay tỉ lệ lỗi.
Những lời khuyên trùng nhau ở nhiều nơi
- Xem form trước: cảm biến giờ đã đủ tốt nên hãy xem kích thước và hình dáng trước. Đây là lời khuyên mạnh nhất trong tài liệu đã đọc.
- 1000Hz là mặc định: tránh 125Hz, lấy 1000Hz làm mốc, cao hơn thì quyết định theo màn hình.
- Double click thì chọn quang học: ý kiến hay gặp, nhưng các bài làm căn cứ đều từ năm 2024 đến đầu năm 2025.
- Hàng chính hãng: ý kiến rằng phải mua hàng phân phối chính thức trong nước mới được hậu mãi. Các bài làm căn cứ phần lớn từ năm 2024.
- Cầm thử: nếu được thì cầm thử tại cửa hàng, nếu không thì tính trước cách đổi trả khi không hợp tay.
Những điểm còn tranh luận
| Chủ đề | Một bên | Bên còn lại | Cách bài này chốt |
|---|---|---|---|
| Có cảm nhận được polling 4000Hz, 8000Hz không | Độ trễ chênh chưa tới 1 ms nên tiền đó nên dành cho CPU, card đồ họa, màn hình | Có người thấy khác khi lên 4000Hz, thấy 8000Hz mượt hơn, cũng có bài phải hạ xuống vì hình bị giật | Cả hai đều là trải nghiệm cá nhân. Hãy bắt đầu từ 1000Hz |
| Có bắt buộc phải siêu nhẹ không | Càng nhẹ càng tốt, có người tìm cả mẫu 30g | Có người thấy chuột bây giờ quá nhẹ và tìm mẫu nhỏ nhưng có độ đầm | Số ý kiến ít. Cũng có quan điểm nên xem trọng tâm hơn con số |
| Có dây hay không dây | Có ý kiến cho rằng giờ gần như không còn lý do để giữ có dây | Có ý kiến cho rằng chuột không có lý do gì phải dùng không dây | Cùng một diễn đàn có hai ý kiến trái ngược. Hãy tránh thứ bạn ngại hơn giữa sạc và dây |
| Đối xứng hay công thái học | Có nhận xét dùng công thái học càng lâu càng hài lòng | Có nhận xét khi xoay nhanh thấy chuột như bị nhấc lên | Các bài tiếng Hàn chúng tôi đọc cũng chưa có đồng thuận |
| Thương hiệu lớn hay thương hiệu Trung Quốc giá tốt | Chất lượng và cảm giác cầm đã tốt lên, giá lại hời | Thương hiệu lạ thì lo độ bền, nên chọn hàng chính hãng của thương hiệu lớn | Nếu không đặt nặng hậu mãi thì có thể đưa vào danh sách |
| Độ bền Logitech và Razer | Có người kể một trong hai hãng tốt hơn | Có người dùng hãng còn lại vẫn ổn, và có ý kiến rằng chênh lệch giữa từng con chuột khá lớn | Cả hai đều có phàn nàn. Đây là báo cáo riêng lẻ nên không có tài liệu để so hơn kém |
Những hối tiếc hay gặp
- Không hợp tay: hối tiếc rõ nhất trong tài liệu đã đọc, chủ yếu trên một diễn đàn Hàn Quốc. Không cần mua nhiều chuột để thử, chỉ cần đo chuột đang dùng trước là đã giảm được.
- Hỏng ngay sau khi hết bảo hành: có trường hợp ở cả Logitech và Razer. Hãy giữ ngày mua và hóa đơn.
- Mua nước ngoài rồi không được hậu mãi: hối tiếc này xuất hiện ở nhiều nơi nhưng các bài đã cũ. Hãy xem điều kiện theo quốc gia mua trước khi thanh toán.
- Trả nhiều tiền mà không thấy khác: có bài thấy giá mẫu cao cấp là gánh nặng. Chưa có căn cứ mạnh cho thấy người chơi cảm nhận được chênh lệch độ trễ giữa các mẫu flagship.
- Không quen với kiểu mới: có người không làm quen được với chuột siêu nhẹ hoặc click rung phản hồi. Số nhận xét còn ít.
Nên mua chuột gaming nào theo từng tình huống
Các mẫu dưới đây là mẫu nên xem trước, và bảng không bảo đảm mẫu đó hợp tay bạn. Phần so sánh theo phân khúc nằm trong bài chuột gaming tốt nhất 2026.
| Tình huống | Mẫu nên xem trước | Lý do | Giá (4/11/2026) |
|---|---|---|---|
| Mua lần đầu, coi trọng bảo hành | G304 | Trang Logitech G tại Việt Nam ghi bảo hành phần cứng trong 2 năm, và bài tư vấn của nơi bán hay nhắc tới mẫu này. Nặng 99g | Xem tại nơi bán |
| G304 hợp tay, muốn nhẹ hơn | G304 X SUPERLIGHT | Dài hơn G304 0,7 mm, rộng hơn 1,8 mm, cao bằng. Nặng 59g | Xem tại nơi bán |
| Chơi Liên Minh Huyền Thoại, RPG là chính | Razer Cobra, G304 X SUPERLIGHT | Có nhận xét rằng form nhẹ, ngắn và 1000Hz là đủ | Xem tại nơi bán |
| FPS, màn hình từ 240Hz | PRO X SUPERLIGHT 2, Viper V3 Pro, Viper V4 Pro | Đứng cao trong thống kê thiết bị của tuyển thủ chuyên nghiệp. Đó là số liệu bên thứ ba không công bố cách chọn mẫu, và trang đó có link tiếp thị | PRO X SUPERLIGHT 2: 3.190.000đ (GearVN). Hai mẫu Razer xem tại nơi bán |
| Tay nhỏ | PRO X SUPERLIGHT 2c, G304 | Dòng cỡ nhỏ chính hãng, dài 118,4 mm. G304 cũng ngắn, 116,6 mm | Xem tại nơi bán |
| Thuận tay trái | PRO 2 LIGHTSPEED | Nút bên từ tính, dùng được cho cả hai tay. Nặng 80g | Xem tại nơi bán |
| Ngại sạc | G304, G309 LIGHTSPEED | Pin AA, tối đa 250 giờ và từ 300 giờ | Xem tại nơi bán |
| Từng gặp double click | Razer Cobra, Viper V3 Pro | Hai nút chính là switch quang học. Chưa có số liệu tỉ lệ lỗi và các bài khuyên đã cũ | Xem tại nơi bán |
| Muốn chuột có dây | DeathAdder V3, Razer Cobra | Công thái học thì DeathAdder V3, đối xứng thì Cobra | Xem tại nơi bán |
| Cần nhiều nút | G502 X PLUS, Basilisk V3 Pro 35K | G502 X PLUS ghi 13 nút lập trình được. Basilisk V3 Pro 35K giới thiệu 13 nút điều khiển, còn bảng thông số ghi 11 nút lập trình được. Nặng 106g và 112g | Xem tại nơi bán |
Kiểm tra lần cuối trước khi thanh toán
Đã cho vào giỏ hàng thì xem thêm năm điều.
- Kích thước: đã so chiều dài, chiều rộng, chiều cao với chuột đang dùng.
- Trọng lượng: đã biết con số có tính pin hay chưa.
- Kết nối: chơi game được bằng có dây hoặc 2,4GHz.
- Phụ kiện: đã xem polling rate muốn dùng có cần dongle bán riêng không.
- Nơi mua: đã hỏi hàng chính hãng hay xách tay, có hóa đơn và biết điều kiện đổi trả.
Ghi hình trước và sau khi đổi chuột để so sánh
Chuột mới về được vài ngày thì khó nói nó có thật sự tốt hơn không nếu chỉ dựa vào cảm giác. Nếu giữ lại lối chơi trước khi đổi, bạn có thể tự so sánh trong cùng game, cùng chế độ.
DOR là ứng dụng Windows miễn phí: khi mở game được hỗ trợ, DOR tự nhận diện, ghi hình toàn bộ trận và gom video vào Clip của tôi trong ứng dụng. Với VALORANT, các pha hạ gục được lưu thành clip tự động, còn với Liên Minh Huyền Thoại là các pha hạ gục, multi-kill và mục tiêu lớn. Cách so sánh có trong bài cách kiểm tra hiệu quả đổi gear bằng video trước và sau.



