Cùng ghi RTX 5060 Ti trên tên sản phẩm, nhưng máy có thể mang card 8GB hoặc 16GB, và RAM một thanh hay hai thanh cũng làm FPS khác đi.
Mở GearVN ngày 4/11/2026, RTX 5060 đang từ 10,99 đến 14,99 triệu đồng, RTX 5070 là 29,99 triệu đồng, còn một kit DDR5 32GB đã từ 13,89 triệu đồng, tức cao hơn chiếc RTX 5060 rẻ nhất trong mẫu.
Năm nay RAM và SSD tăng giá mạnh ở những thị trường chúng tôi có số liệu, nên bảng cấu hình cũ khó dùng lại nguyên xi.
Không có PC gaming tốt nhất cho tất cả mọi người, vì vậy bài này đi qua 7 tiêu chí để người mua lần đầu biết nên chốt gì trước, thông số nào thật sự cảm nhận được và thông số nào là thừa.
Bài viết này tổng hợp thông số chính hãng, bài đánh giá có đo đạc và ý kiến cộng đồng người dùng, không phải kết quả tự thử sản phẩm, không có link tiếp thị liên kết, và giá tính đến ngày 4/11/2026. Giá VND là giá hiển thị trên GearVN hôm đó, chỉ là mẫu chứ không phải giá thấp nhất toàn thị trường. Mẫu nào chưa xác nhận được giá thì ghi xem tại nơi bán.
Tiêu chí 1. Ghi ra game bạn chơi và màn hình trước
Phần lớn câu hỏi về cấu hình được trả lời ở đây. Cùng là RTX 5060, chơi Liên Minh Huyền Thoại ở FHD thì dư sức, nhưng game nặng ở 2K với cài đặt cao thì trung bình đo của ComputerBase chỉ 43,5 FPS. Vì vậy, trước khi tìm tên linh kiện, hãy ghi ra bạn chơi game gì, trên màn hình nào, muốn bao nhiêu FPS.
Độ phân giải và mốc cho game nặng
FHD là 1920x1080, 2K (QHD) là 2560x1440, 4K là 3840x2160. Khảo sát phần cứng Steam tháng 10/2026 ghi 1920x1080 chiếm 50,23%, 2560x1440 chiếm 21,82%, 3840x2160 chiếm 5,05%. Một nửa vẫn dùng FHD, nên chọn FHD không có nghĩa là tụt lại.
Nếu sắp đổi màn hình, hãy chọn theo màn hình sắp mua chứ không theo màn đang dùng. Phần màn hình đã có trong cách chọn màn hình gaming.
Bảng dưới là điểm xuất phát cho game nặng ở cài đặt cao do trang đo đạc ComputerBase của Đức đưa ra (cập nhật 2/10/2026). Đây là ý kiến của trang này, và họ xem upscaling (DLSS, FSR) gần như bắt buộc. Upscaling là công nghệ dựng hình ở độ phân giải thấp rồi phóng lên để tăng FPS.
| Mục tiêu | Khi chấp nhận giảm cài đặt | Không giảm cài đặt | Có cả ray tracing |
|---|---|---|---|
| Game nặng ở FHD | RTX 5050, RX 9060 XT 8GB, Arc B580 | RTX 5060 Ti 16GB, RX 9060 XT 16GB | RTX 5070, RX 9070 GRE |
| Game nặng ở 2K | RTX 5060 Ti 16GB, RX 9060 XT 16GB | RTX 5070, RX 9070 GRE | RTX 5070 Ti, RX 9070 XT |
| Game nặng ở 4K | RTX 5070 Ti, RX 9070 | RTX 5070 Ti, RX 9070 XT | RTX 5080 |
Mỗi game nghẽn ở linh kiện nào trước
| Game | Thông số chính hãng cần xem | Linh kiện xem trước |
|---|---|---|
| Liên Minh Huyền Thoại | CPU khuyến nghị i5-8250, RAM 4GB, UHD 630, bật TPM 2.0 | CPU |
| VALORANT | Mức cao (từ 144 FPS) i5-9400F, GTX 1050 Ti, RAM 4GB | CPU |
| PUBG: Battlegrounds | Khuyến nghị i5-6600K, RAM 16GB, GTX 1060 3GB | CPU và RAM |
| Monster Hunter Wilds | Khuyến nghị RAM 16GB, RTX 2060 Super, bắt buộc SSD. Hiệu năng khuyến nghị tính ở 1080p 60 FPS có bật tạo khung hình | Card đồ họa và RAM |
| Cyberpunk 2077 | Khuyến nghị RAM 16GB, RTX 2060 SUPER, bắt buộc SSD | Card đồ họa |
Thông số chính hãng thấp cũng chưa chắc đã yên tâm. Số chính hãng gần như không nói về tần số quét cao, và trong các game trên chỉ VALORANT công bố mức từ 144 FPS.
Trên diễn đàn phần cứng Hàn Quốc chúng tôi đọc, khá nhiều bài hỏi FPS thấp nhất lúc giao tranh thay vì FPS trung bình, và có ý kiến nhắc tới AMD Ryzen 7 7800X3D nếu muốn 200 đến 300 FPS trong VALORANT.
Tuy vậy, chúng tôi không tìm được tài liệu chính hãng hay số đo nào về cấu hình cần để tận dụng màn hình từ 240Hz trở lên. Đó là lý do bài này không hứa con số FPS cho từng game.
| Tình huống của bạn | Hướng chọn |
|---|---|
| Chủ yếu Liên Minh Huyền Thoại, VALORANT, PUBG ở FHD | Lo CPU và 2 thanh RAM trước, card đồ họa bắt đầu từ nhóm RTX 5060 |
| Muốn tận dụng màn hình từ 240Hz trong game bắn súng đối kháng | Xem dòng X3D (Ryzen có cache rất lớn). Có điều căn cứ đo đạc mới chỉ ở 720p |
| Game nặng trên Steam, 2K | Card đồ họa trước. Tiền định đổi sang X3D thì chuyển cho card |
| 4K | Card đồ họa trước, dành phần ngân sách lớn nhất |
| Sắp đổi màn hình | Chọn theo màn hình sắp mua |
Tự đo nút thắt trên PC hiện tại
- 1Bật hiển thị FPSBật hiển thị FPS trong game hay chơi. Cách làm có trong cách xem FPS trong game.
- 2Ghi lại đoạn chuẩnChơi vài trận ở đoạn giao tranh nhiều, ghi lại FPS trung bình và mức thấp nhất. Cảm giác chơi gần với FPS thấp nhất lúc giao tranh hơn là với con số trung bình.
- 3Hạ độ phân giải hoặc cài đặtHạ độ phân giải hoặc cài đặt đồ họa một bậc rồi xem lại cùng đoạn đó.
- 4Đọc kết quảFPS gần như không đổi thì nghiêng về CPU, FPS tăng thì card đồ họa đang nghẽn trước. Đây là cách được khuyên trong các bài tư vấn nâng cấp trên một diễn đàn phần cứng tiếng Anh.
- 5Viết ghi chú để hỏi cấu hìnhXem cấu hình máy tính của bạn, rồi ghi mỗi mục một dòng: ngân sách, chỉ mua thùng máy hay cả bộ, tỷ lệ công việc và chơi game, game chính, hàng mới hay cũ, kế hoạch nâng cấp, màn hình. Khi nhờ cửa hàng báo giá, ghi chú này chính là bảng câu hỏi.
Cách này cũng có giới hạn. FPS thay đổi theo game, bản đồ, bản vá và cài đặt, nên phép thử không cho một đáp án cố định.
Tiêu chí 2. Chốt ngân sách và cách mua
Chuyện PC năm 2026 xoay quanh giá nhiều hơn hiệu năng. Cảm nhận rằng RAM, SSD và card đồ họa đều đắt là ý kiến hay gặp trên các diễn đàn ở nhiều nước mà chúng tôi đọc. Bỏ ra bao nhiêu, mua lúc nào, mua theo cách nào được quyết định ở đây.
Năm nay giá đã đi bao xa
Số liệu dài hạn chúng tôi có đến từ nước ngoài. Trên trang so giá Danawa của Hàn Quốc, DDR5 tăng từ 5.400 đến 5.600 won mỗi GB (đầu 2025) lên 24.000 đến 25.000 won (cuối tháng 7/2026), DDR4 từ 2.800 đến 3.000 won lên 13.000 đến 14.000 won, tức khoảng 4,3 đến 5 lần.
Theo chỉ số bán lẻ ở Đức, ngày 17/10/2026 giá SSD bằng 2,5 lần tháng 7/2025. Card đồ họa cũng tăng từ cuối tháng 7: giá thấp nhất ở Đức do ComputerBase ghi nhận, từ 8/5 đến 2/10, RTX 5060 tăng 48,8%, RTX 5070 tăng 40,7%, RX 9070 XT tăng 25,2%.
Tại Việt Nam chúng tôi chỉ có mốc giá của một ngày: trên GearVN ngày 4/11/2026, kit DDR5 32GB (2x16GB) là 13,89 đến 14,99 triệu đồng. Dự báo giá sắp tới khác nhau rất xa nên bài này không nói thời điểm.
Số tiền này mua được tới đâu
Giá dưới đây là mẫu giá hiển thị trên GearVN ngày 4/11/2026, lấy ở phần đầu các danh mục card đồ họa, RAM và PC lắp sẵn, không phải khảo sát giá thấp nhất toàn thị trường. Chúng tôi không quy đổi từ giá nước ngoài, nên ô nào chưa xác nhận được thì ghi xem tại nơi bán. Giá đổi thường xuyên, hãy xem lại ngay trước khi thanh toán.
| Phân khúc | Cấu hình thực tế | Giá mẫu | Điểm cần xem |
|---|---|---|---|
| Tận dụng linh kiện cũ | Ryzen 5 5600 + card đang dùng hoặc card cũ có bảo vệ người mua | Xem tại nơi bán | Nhóm giá thấp trên GearVN có các cấu hình dùng card đời cũ như RX 6500 XT, RTX 3050. Xem đây là một lựa chọn, không phải đáp án chung |
| FHD nhập môn | 7500F + RTX 5060, RAM 16GB | Card RTX 5060 từ 10,99 đến 14,99 triệu đồng. Trọn bộ xem tại nơi bán | Kiểm tra số thanh RAM và VRAM |
| FHD dư dả | 7500F + RTX 5060 Ti 16GB, RAM 32GB | Card 19,99 triệu đồng, kit RAM từ 13,89 triệu đồng. Trọn bộ xem tại nơi bán | Kiểm tra VRAM là 8GB hay 16GB |
| 2K nhập môn | 7800X3D + RTX 5070 | PC lắp sẵn 63,33 triệu đồng, card rời 29,99 triệu đồng | VRAM 12GB. Trang đầu danh mục PC lắp sẵn, trừ cấu hình RTX 5090, đều ghi RAM 16GB, nên hãy xem kỹ phần RAM |
| 2K cài đặt cao | 7800X3D + RX 9070 XT | Xem tại nơi bán | Radeon 9000 không có ở màn đầu danh mục card ngày 4/11, hãy hỏi hàng và giá. Nếu ghi hình, xem tiêu chí 7 trước |
| 4K | 7800X3D + RTX 5070 Ti trở lên | Card RTX 5070 Ti 40,99 triệu đồng. Trọn bộ xem tại nơi bán | Phần card chiếm nhiều tiền nhất ở phân khúc này |
Tiền đi về đâu cũng đáng xem. Với cấu hình 7800X3D + RTX 5070 ở trên, giá card rời 29,99 triệu đồng bằng khoảng 47% giá cả bộ 63,33 triệu đồng. Đây là phép tính trên giá mẫu, không phải tỷ lệ khuyên dùng, và card trong bộ có thể khác card rời.
Một mẫu tính theo giá Hàn Quốc cùng ngày cho cấu hình phổ thông ra card đồ họa 40,8%, RAM 19,4%, SSD 14,9%, CPU 9,4%, và mẫu đó mới chỉ có 1 thanh RAM.
Nên mua ngay hay chờ
Hãy quyết theo tình trạng PC đang dùng. PC hiện tại còn chơi được thì hoãn. Cần thì mua, không thì dùng tiếp đồ đang có: đó là ý kiến hay gặp trên các diễn đàn nước ngoài chúng tôi đọc.
Máy hỏng hoặc không dùng được nữa thì mua vừa đủ ngay bây giờ. Năm nay cũng có trường hợp chờ rồi giá tăng, khiến bộ card dự định ban đầu vượt ngân sách. Báo chí trong nước có bài gợi ý mua dịp Black Friday, nhưng đó là ý kiến của bài báo. Hãy tính luôn việc chờ không bảo đảm giá giảm.
Tự build, nhờ cửa hàng ráp, PC lắp sẵn hay laptop
| Cách mua | Hợp với ai | Điểm mạnh | Điểm yếu |
|---|---|---|---|
| Tự build | Người dùng lâu và sẽ nâng cấp dần | Tự chọn từng linh kiện, chuẩn phổ thông nên dễ thay | Tự lo lỗi ban đầu và tương thích |
| Nhờ cửa hàng ráp | Người muốn tự chọn linh kiện nhưng ngại lắp | Đưa danh sách linh kiện cho cửa hàng uy tín và nhờ ráp | Phí ráp và phạm vi bảo hành phải hỏi riêng từng nơi |
| PC lắp sẵn | Người ngại chọn linh kiện và muốn một đầu mối bảo hành | Nhận về dùng ngay | Có ý kiến cho rằng khó đổi cấu hình và bán lại. Phải xem kỹ nguồn, mainboard, RAM |
| Laptop gaming | Người cần dùng trên giường, ở trường, hay di chuyển | Mang đi được | Cùng tên card nhưng hiệu năng thấp hơn desktop |
Tự build hay PC lắp sẵn rẻ hơn thì tùy từng mẫu. Mainboard, SSD và nguồn rất khó so cho thật giống nhau, chúng tôi cũng chưa có đủ giá linh kiện rời tại Việt Nam, nên bài này không kết luận bên nào rẻ hơn.
Laptop rất dễ làm thất vọng nếu chỉ nhìn tên card. Theo trung vị UL 3DMark Steel Nomad, card laptop cùng tên chỉ đạt 42,5 đến 83,0% bản desktop, và RTX 5070 laptop (3.012) còn thấp hơn RTX 5060 desktop (3.178). Đây là bài thử tổng hợp, số liệu do người dùng gửi lên.
Thông số chính hãng cũng khác: RTX 5070 desktop có 6.144 nhân CUDA và 250W, bản laptop có 4.608 nhân và 50 đến 100W. Giá laptop gaming xem tại nơi bán. Khi mua, hãy hỏi thêm RAM có bị hàn chết không.
Bảng cấu hình cần đọc khi mua PC lắp sẵn
Với PC lắp sẵn, bảng cấu hình chính là sản phẩm. Trang đầu danh mục PC của GearVN ngày 4/11, trừ cấu hình RTX 5090, đều ghi RAM 16GB, nên càng phải xem RAM gồm mấy thanh. Danh sách dưới gom các mục lặp lại trong các bài tư vấn PC lắp sẵn trên một diễn đàn phần cứng tiếng Anh.
- Nguồn có ghi cả tên model chứ không chỉ số W và thương hiệu không
- Chipset mainboard có được ghi rõ không
- RAM mấy thanh. Nếu là 1 thanh 16GB thì hãy cân nhắc lại giá
- Nếu là RTX 5060 Ti thì bản 8GB hay 16GB
- Thời hạn bảo hành và nơi nhận bảo hành ở đâu
- Case có thông thoáng không, dùng tản nhiệt gì
- Máy có dùng chuẩn riêng khiến khó thay linh kiện không
Tiêu chí 3. Chọn card đồ họa theo màn hình
Đây là linh kiện làm thay đổi FPS nhiều nhất, và trong mẫu ở trên, giá card rời bằng khoảng 47% giá cả bộ. Hãy dùng độ phân giải đã chọn ở tiêu chí 1 để thu hẹp phân khúc trước.
| Mẫu | VRAM | FPS trung bình 1440p | FPS ray tracing 1440p | Giá mẫu |
|---|---|---|---|---|
| RTX 5060 | 8GB | 43,5 | 31,4 | 10,99 đến 14,99 triệu đồng |
| RTX 5060 Ti 8GB | 8GB | 50,5 | 35,8 | 12,49 đến 18,99 triệu đồng |
| RTX 5060 Ti 16GB | 16GB | 56,1 | 52,8 | 19,99 triệu đồng |
| RX 9060 XT 16GB | 16GB | 53,5 | 49,6 | Xem tại nơi bán |
| RX 9070 | 16GB | 78,7 | 72,6 | Xem tại nơi bán |
| RTX 5070 | 12GB | 74,8 | 67,9 | 29,99 triệu đồng |
| RX 9070 XT | 16GB | 88,8 | 80,7 | Xem tại nơi bán |
| RTX 5070 Ti | 16GB | 94,1 | 87,7 | 40,99 triệu đồng |
| RTX 5080 | 16GB | 105,4 | 97,8 | 60,99 đến 78,49 triệu đồng |
Đi từng bậc theo giá mẫu sẽ thấy tiền tăng nhanh hơn hiệu năng. Từ RTX 5060 giá thấp nhất lên RTX 5060 Ti 16GB thêm 9 triệu đồng (+81,9%) được 29,0% ở 1440p. Từ RTX 5060 Ti 16GB lên RTX 5070 thêm 10 triệu đồng (+50,0%) được 33,3%.
Từ RTX 5070 lên RTX 5070 Ti thêm 11 triệu đồng (+36,7%) được 25,8%. Từ RTX 5070 Ti lên RTX 5080 giá thấp nhất thêm 20 triệu đồng (+48,8%) được 12,0%.
Theo số đo, RX 9070 XT nhanh hơn RTX 5070 18,7% ở 1440p, nhưng Radeon 9000 không có ở màn đầu danh mục card GearVN ngày 4/11, nên muốn so thì phải hỏi hàng và giá trước. Khi có giá, hãy đặt vào bảng trên và so theo cách này.
VRAM 8GB có đủ không
Game thường ở FHD thì 8GB vẫn chơi được. Ray tracing hoặc độ phân giải cao thì mất khá nhiều. VRAM là bộ nhớ gắn trên card đồ họa, và bảng dưới là số ComputerBase đo trên cùng RTX 5060 Ti bản 8GB và 16GB.
| Điều kiện | 8GB | 16GB | 16GB nhanh hơn |
|---|---|---|---|
| 1080p thường | 77,9 | 85,6 | +9,9% |
| 1440p thường | 50,5 | 56,1 | +11,1% |
| 1080p ray tracing | 53,6 | 70,8 | +32,1% |
| 1440p ray tracing | 35,8 | 52,8 | +47,5% |
Khi bộ nhớ chưa thiếu thì chênh lệch nhỏ, thiếu rồi thì chênh lệch giãn ra rất nhanh. ComputerBase xem 8GB là không đủ cho game mới và chỉ khuyên dùng có giới hạn, đồng thời nói thêm rằng game cũ hoặc cài đặt thấp thì card yếu hơn vẫn có thể làm bạn hài lòng. Trong khảo sát Steam tháng 10, 8GB nhiều nhất với 26,92%, 16GB là 26,35%.
| Tình huống của bạn | Hướng chọn |
|---|---|
| Chỉ game online ở FHD, ngân sách eo hẹp | RTX 5060 hoặc RTX 5060 Ti 8GB. Chênh giá nhỏ thì lấy Ti |
| FHD có cả game nặng, dùng lâu | Card 16GB. Tìm giá RX 9060 XT 16GB rồi so với RTX 5060 Ti 16GB (19,99 triệu đồng) |
| Chủ yếu game ở 2K, chỉ chơi game | Theo số đo, RX 9070 và RX 9070 XT đáng xem. Hãy hỏi giá rồi so với RTX 5070 (29,99 triệu đồng) |
| Game ở 2K, coi trọng ghi hình và DLSS | RTX 5070. Chấp nhận VRAM 12GB |
| 4K | RTX 5070 Ti trở lên. Giá từ 40,99 triệu đồng như bảng trên |
Nên chọn GeForce hay Radeon
Không có đáp án đúng ở đây. Theo số đo, RX 9070 XT nhanh hơn RTX 5070 18,7% ở 1440p và 18,9% khi bật ray tracing. Trên một diễn đàn phần cứng tiếng Anh có nhiều câu trả lời chọn RX 9070 XT vì giá, nhưng đó là giá ở thị trường khác.
Bên chọn GeForce thì nêu ray tracing và DLSS. Nếu tính cả ghi hình thì bộ mã hóa là biến số, nên hãy xem thêm tiêu chí 7. Số nhân CUDA, số stream processor, độ rộng bus bộ nhớ của hai hãng khác nhau thì không so bằng con số được.
Card cũ chỉ mua khi có bảo vệ người mua
Chỉ mua khi có bảo vệ người mua hoặc thời hạn đổi trả. Ý kiến chia hai: bên cho rằng tính cả chi phí mua lại thì hàng mới tốt hơn, bên cho rằng ngân sách eo hẹp thì vẫn đáng mua. Chúng tôi không tìm được nguồn giá card cũ đáng tin nên không ghi con số.
Các ý kiến nhìn chung đồng ý là không có cách nào phân biệt chắc chắn 100% card từng đào coin. Cũng nên xem đời card: RTX 30 không có mã hóa AV1 và tạo khung hình. Danh sách dưới gom câu trả lời trên các diễn đàn nước ngoài, không phải bảng kiểm đã thống nhất.
- Còn bảo hành không, số serial và phụ kiện có khớp không
- Chân PCIe có bị ăn mòn, tem bảo hành có rách, bracket có rỉ, quạt có hỏng không
- Lịch sử sử dụng và lý do bán
- Video card đang chạy thực tế
- Nhận card xong chạy ngay FurMark, OCCT, 3DMark và game nặng, đồng thời theo dõi nhiệt độ GPU. Qua được các bài này cũng không bảo đảm tuổi thọ
Nếu card đang dùng có biểu hiện lạ, trước khi thay hãy thử quay về driver cũ và vệ sinh bụi. Có trường hợp tưởng card hỏng và định thay, rồi xử lý xong bằng hai việc này. Giá card có thể đổi nhiều chỉ sau vài tuần, nên hãy đọc các nhận định trên cùng với ngày tham chiếu.
Tiêu chí 4. Chọn CPU theo loại game
Trong mẫu linh kiện tính theo giá Hàn Quốc cùng ngày, CPU chỉ chiếm 9 đến 12% tổng tiền. Tỷ trọng nhỏ, nhưng CPU quyết định FPS thấp nhất trong game thi đấu và đường nâng cấp tiếp theo.
| Mẫu | FPS trung bình 720p | FPS 1% 720p | Điểm ứng dụng đa nhân | Giá mẫu |
|---|---|---|---|---|
| Ryzen 7 9800X3D | 182 | 127 | 36 | Xem tại nơi bán |
| Ryzen 7 7800X3D | 162 | 119 | 29 | Xem tại nơi bán |
| Core Ultra 7 270K Plus | 149 | 112 | 57 | Xem tại nơi bán |
| Core Ultra 5 250K Plus | 142 | 107 | 45 | Xem tại nơi bán |
| Ryzen 5 9600X | 126 | 90 | 27 | Xem tại nơi bán |
| Ryzen 5 7500F | Không có trong bảng | Không có trong bảng | 24 | Xem tại nơi bán |
X3D là dòng CPU có bộ nhớ đệm (cache) rất lớn. Ở 720p, 7800X3D cao hơn 9600X 28,6% về trung bình và 32,2% về FPS 1%, còn 9800X3D cao hơn 7800X3D 12,3% về trung bình và 6,7% về FPS 1%.
Độ phân giải càng cao thì khác biệt CPU càng nhỏ, và X3D có tác dụng ở FPS thấp nhất nhiều hơn ở trung bình: đây là ý kiến hay gặp trên các diễn đàn Hàn Quốc chúng tôi đọc, phần lớn từ các bài đã hơn một năm. Chúng tôi không tìm được số đo khoảng cách thu hẹp bao nhiêu theo từng độ phân giải.
Ở nhóm nhập môn, Ryzen 5 7500F được dùng như cấu hình cơ bản trong các bảng báo giá ở Hàn Quốc, và ComputerBase cũng gọi đây là lựa chọn đáng tiền cho AM5 nhập môn.
Có điều bảng đo game ở trên không có 7500F nên bài này không nói được FPS bằng con số, và chúng tôi chưa xác nhận được hàng và giá tại Việt Nam, nên hãy hỏi nơi bán trước. Trên diễn đàn phần cứng tiếng Anh cũng có người chỉ ra rằng CPU không có đồ họa tích hợp thì khó chẩn đoán khi gặp lỗi.
Ryzen 5 5600 là ngoại lệ khi bạn còn RAM DDR4 cũ hoặc ngân sách rất thấp, và ComputerBase không khuyên dựng mới AM4.
Tên sản phẩm và thông số có khớp nhau không
Khi xem danh mục PC lắp sẵn trên GearVN ngày 4/11/2026, chúng tôi thấy một số sản phẩm ghi tên và bảng thông số không giống nhau ở phần CPU. Đừng đoán: hãy hỏi người bán mẫu CPU chính xác rồi đối chiếu trên hóa đơn hoặc phiếu bảo hành.
Với CPU mua rời, hãy xem trang bán có ghi thời hạn và nơi bảo hành không, có kèm tản nhiệt hay không. Chúng tôi chưa có giá CPU tại Việt Nam, nên đây là phần cần so ở từng nơi bán.
Tuổi thọ nền tảng
CPU đi cùng mainboard có socket phù hợp. Với AM5, có thông tin dòng desktop thế hệ Zen 6 sẽ ra nửa đầu năm 2027 trên cùng socket. Với Intel LGA1851, có tin Nova Lake kế nhiệm sẽ ra từ đầu năm 2027 với socket mới. Cả hai đều là thông tin trước khi ra mắt. AM4 và DDR4 dù có giá thấp hơn vẫn là nền tảng không có thế hệ tiếp theo.
| Tình huống của bạn | Hướng chọn |
|---|---|
| PC đầu tiên, FHD, ngân sách eo hẹp | 7500F |
| Còn RAM DDR4 cũ hoặc ngân sách rất thấp | Ryzen 5 5600. CPU này cũng không có đồ họa tích hợp |
| VALORANT, PUBG tần số quét cao | 7800X3D. Chênh giá với 9800X3D nhỏ thì lấy 9800X3D |
| Chủ yếu game nặng ở 2K | Giữ CPU nhóm 7500F, nâng phân khúc card đồ họa |
| Nửa chơi game, nửa dựng video | 270K Plus, 250K Plus cũng là ứng viên. Chấp nhận tuổi thọ socket |
| Nâng cấp PC đang dùng | Đo nút thắt trước rồi quyết. Tính xem có phải đổi cả mainboard và RAM chứ không chỉ CPU |
Cũng có mặt trừ. X3D giá cao, và việc đa nhân thì Intel dẫn trước (270K Plus 57, 9800X3D 36). Nếu PC lắp sẵn dùng Intel đời 13 hoặc 14, hãy kiểm tra đã cập nhật BIOS mới nhất chưa.
Năm 2024, Intel giải thích nguyên nhân bất ổn ở một số sản phẩm là điện áp hoạt động cao và thuật toán microcode, rồi thông báo bản vá. Sau đó có thông tin về các bản cập nhật microcode và việc gia hạn bảo hành.
Tiêu chí 5. Xem RAM và SSD cùng với giá
Trên GearVN ngày 4/11/2026, kit DDR5 32GB từ 13,89 đến 14,99 triệu đồng, trong khi RTX 5060 rẻ nhất trong mẫu là 10,99 triệu đồng. Trong mẫu tính theo giá Hàn Quốc cùng ngày, RAM và SSD cộng lại chiếm 34,3% cấu hình phổ thông. Đây là nhóm làm lệch ngân sách nhiều nhất năm nay.
RAM 2 thanh hơn 1 thanh
Cắm 2 thanh RAM thì máy chạy kênh đôi (dual channel). Trong bài thử 720p của ComputerBase, đổi từ 2 thanh xuống 1 thanh làm FPS trung bình giảm 4,6 đến 10,3% và FPS 1% giảm 5,5 đến 12,2%. Đây là số đo 7700X3D, 9850X3D và 9600X với cùng chuẩn RAM, trong đó X3D giảm ít hơn.
Dùng 2 thanh cùng một kit và đừng trộn về sau cũng là ý kiến hay gặp. Về giá, chúng tôi chỉ có kit 2x16GB tại Việt Nam, nên hãy tự so 2 thanh 8GB với 1 thanh 16GB ở nơi bán. Theo mẫu giá Hàn Quốc cùng ngày, 2 thanh 8GB chỉ đắt hơn 1 thanh 16GB khoảng 10%.
1 thanh không phải là không dùng được. ComputerBase cho rằng với giá hiện nay 1 thanh cũng đáng cân nhắc, ứng dụng gần như không thiệt, còn game thì thiệt từ vài phần trăm đến hai chữ số tùy CPU nhưng chưa đến mức giật. Kế hoạch mua thêm 1 thanh sau này thì phải tính riêng: không có gì bảo đảm lúc đó giá giảm, và cũng có ý kiến rằng khó tìm được thanh khớp.
Nên mua RAM 16GB hay 32GB
Đây là điểm ý kiến thật sự chia hai. Trong bài đo tháng 11/2025 của trang Quasarzone (Hàn Quốc), có ghi được tài trợ bộ nhớ và card đồ họa, ở môi trường sạch thì 16GB và 32GB chênh không đáng kể, chỉ PUBG khoảng 3%.
Khi mở 10 tab Chrome, 4 video, Discord và các ứng dụng khác, với RTX 5090, FPS 1% của Stellar Blade ở bên 16GB thấp hơn khoảng 5% còn trung bình như nhau. Trên RTX 5060 khoảng cách rõ hơn. RAM hệ thống dùng trong môi trường đó là 17 đến 23GB lúc chơi, và lên quá 32GB thì chênh lệch không đáng kể.
Bình luận dưới bài cũng có ý phê bình rằng bài chưa xem đúng tình huống thiếu RAM phải dùng ổ lưu trữ thay thế (swap). Khảo sát Steam tháng 10 ghi 16GB 41,42%, 32GB 37,06%.
| Tình huống của bạn | Hướng chọn |
|---|---|
| Chỉ chơi game, ít ứng dụng nền | 2 thanh 8GB hoặc 2 thanh 16GB |
| Card 8GB và luôn mở Chrome, Discord | Nghiêng về 32GB. Trùng với điều kiện có khoảng cách rõ |
| Ghi hình hoặc livestream cùng lúc | 32GB |
| Chỉ chơi game mà muốn 64GB | Không cần. Chỉ xem khi công việc đòi hỏi |
| Giá quá nặng nên bắt đầu với 1 thanh 16GB | Không khuyên làm mặc định nhưng vẫn là một lựa chọn. Với X3D, mức giảm trung bình nhỏ, 4,6 đến 4,7% |
Giá mẫu trên GearVN ngày 4/11/2026: DDR5 32GB (kit 2x16GB) 13,89 đến 14,99 triệu đồng. Các cấu hình RAM khác xem tại nơi bán. Muốn biết mức dùng thật của mình, hãy mở game, để Chrome và Discord như thường ngày rồi xem mục Memory trong Task Manager. Cùng màn hình đó cũng cho biết đang dùng mấy khe.
SSD lấy 1TB làm mốc
| Cấu hình | Giá mẫu | Nhận định |
|---|---|---|
| Gen4 500GB | Xem tại nơi bán | Vài game lớn là đầy |
| Gen4 1TB | Xem tại nơi bán | Mức cơ bản. Hãy xem tốc độ đọc trên trang sản phẩm vì cùng Gen4 có mẫu chỉ ghi khoảng 5.000MB/s |
| Gen4 2TB | Xem tại nơi bán | Hợp với người lưu nhiều video |
| Gen5 1TB | Xem tại nơi bán | Không tìm được số đo chênh lệch tải game nên chưa kết luận |
Các game chúng tôi đã đối chiếu ghi dung lượng chính hãng khoảng 50 đến 85GB. Monster Hunter Wilds và Cyberpunk 2077 ghi bắt buộc SSD. Để vài game lớn và video ghi hình trên 1TB thì không còn dư nhiều.
Tiêu chí 6. Kiểm tra nguồn, tản nhiệt, case, mainboard
Trong mẫu tính theo giá Hàn Quốc, nguồn chỉ chiếm 4,8% cấu hình phổ thông. Nhưng đây là linh kiện có người kể rằng tiết kiệm xong thì khó tìm nguyên nhân lỗi, nên nó được đặt ở bước kiểm tra cuối.
Nguồn bao nhiêu W là đủ
| Card đồ họa | Công suất tiêu thụ | Nguồn khuyến nghị hoặc tối thiểu của hãng | Mốc của bài này |
|---|---|---|---|
| RTX 5060 | 145W | 550W | 650 đến 700W |
| RTX 5060 Ti | 180W | 600W | 650 đến 700W |
| RX 9070 (Sapphire PULSE) | 220W | 650W | 750W |
| RTX 5070 | 250W | 650W | 750W |
| RTX 5070 Ti | 300W | 750W | 750 đến 850W |
| RX 9070 XT (Sapphire PULSE) | 304W | 750W | 750 đến 850W |
Dư bao nhiêu thì không có con số thống nhất. Có người lấy cao hơn khuyến nghị 100W, có người lấy 1,5 lần khuyến nghị. Xem chất lượng và bảo hành hơn số W, tránh nguồn kèm case và nguồn không tên: đó là ý kiến hay gặp.
Với nguồn đang dùng, hãy xem số năm đã dùng và bảo hành. Câu trả lời chia hai: một bên coi khoảng 9 năm là lúc nên thay, một bên bảo cứ dùng hết bảo hành.
Nếu định dùng tiếp cho card sau thì xem 850W, còn không có kế hoạch đó thì mua nguồn lớn cho RTX 5060 là trả tiền cho phần công suất không dùng tới.
Đầu cắm cũng phải xem. RTX 5060 và 5060 Ti dùng 1 đầu 8 pin, RTX 5070 và 5070 Ti dùng 2 đầu 8 pin (có kèm adapter), và đều có thể dùng cáp PCIe Gen5 từ 300W trở lên. Có lời nhắc rằng dây của nguồn modular có sơ đồ chân khác nhau tùy hãng nên chỉ dùng dây đi kèm. Lời nhắc này đến từ một trường hợp cũ: dùng lại dây của nguồn khác và mất luôn ổ lưu trữ.
Tản nhiệt và case
Mốc của bài này là tản khí tháp đôi (tản khí lớn có hai khối tản) cho CPU game từ 9800X3D trở xuống. Không cần tản nước lớn cho CPU game thông thường là ý kiến hay gặp, nhưng vì không tìm được số đo nhiệt độ và độ ồn nên căn cứ mới ở mức ý kiến.
Một mẫu tháp đôi được nhắc lại nhiều lần trên một diễn đàn Hàn Quốc là DeepCool AG620 G2, còn hàng tại Việt Nam thì hãy hỏi nơi bán. Với tản tháp đôi, hãy xem có vướng chiều cao RAM không.
Trên diễn đàn đó cũng có ý kiến rằng đặt tản khí trong case bể cá, tức case mặt trước và mặt hông đều là kính, thì làm mát CPU hơi thiếu, nhưng trong đó có cả câu trả lời từ bên bán nên chỉ nên tham khảo.
Nếu nhất định dùng case bể cá, hãy tính cả tản nước hoặc bộ quạt, còn ngân sách không đủ thì đổi sang case mesh. Case mesh có thể không hợp gu ngoại hình của bạn.
Mainboard
Trên một diễn đàn Hàn Quốc chúng tôi đọc, mainboard tầm trung như B650 hay B850 được xem là ổn, còn mainboard gaming cao cấp gần với thừa. Nhưng như vậy không có nghĩa loại rẻ nhất cũng được, vì cũng có cảnh báo về phần cấp điện của mainboard giá rẻ. Nếu sau này định nâng CPU, hãy xem cao hơn một bậc.
Kiểm tra tương thích trước khi thanh toán
- 1Khớp socketXem CPU và mainboard có cùng socket không. 7500F, 7800X3D, 9800X3D là AM5, 5600 là AM4.
- 2Khớp chuẩn RAMXem mainboard dùng DDR4 hay DDR5. Hai chuẩn này không cắm lẫn được.
- 3So kích thước caseSo chiều dài card và chiều cao tản mà case hỗ trợ với thông số của card và tản. Theo Sapphire PULSE, RX 9060 XT dài 240mm, RX 9070 dài 280mm, RX 9070 XT dài 320mm.
- 4Kiểm tra đầu cắm nguồnXem nguồn có đủ số đầu 8 pin hoặc cáp PCIe Gen5 mà card yêu cầu không.
- 5Xem lại trang bánXem có kèm Windows không, bảo hành ở đâu, và tên CPU, card trong tiêu đề có khớp bảng thông số không. Nếu cấu hình do AI gợi ý, hãy kiểm tra lại giá, tình trạng hàng và chuẩn linh kiện tại nơi bán.
Tiêu chí 7. Nếu ghi hình thì chừa dư địa riêng
Nếu định ghi hình hoặc livestream, hãy xem tiêu chí này cuối cùng. Câu trả lời tùy vào bộ mã hóa của card đã chọn. Bộ mã hóa là phần nén hình trên màn thành tệp video. Chúng tôi không tìm được ý kiến chỉ nói riêng về ghi hình game, nên chương này chủ yếu dựa vào tài liệu chính thức.
Tài liệu NVIDIA mô tả NVENC là phần cứng chuyên dụng tách khỏi nhân đồ họa và nhân CUDA, và hướng dẫn của hãng nêu giữ mức dùng GPU dưới 95% cùng giới hạn FPS. Đây là mô tả của nhà sản xuất và không có số FPS mất đi.
Tài liệu OBS giải thích khi GPU không còn dư thì xảy ra quá tải mã hóa, và đưa ra cách xử lý là giới hạn FPS, giảm cài đặt game, giảm độ phân giải và FPS ghi hình. Chúng tôi không tìm được số đo độc lập về mức giảm FPS khi ghi hình.
| Tình huống của bạn | Hướng chọn |
|---|---|
| Ghi hình 1080p 30 FPS trên card RTX | Giới hạn FPS trước khi nghĩ tới nâng cấu hình |
| Mức dùng GPU luôn gần 100% | Theo thứ tự: giới hạn FPS, giảm cài đặt một bậc, giảm độ phân giải ghi hình. Xem thêm cách giảm tải GPU khi ghi hình |
| Ghi hình game nặng từ 2K trở lên | Chừa dư một phân khúc card đồ họa. Chưa có số đo cần bao nhiêu |
| Ghi hình bằng Radeon | Theo tài liệu AMD, RX 9000 hỗ trợ mã hóa H.264, HEVC, AV1. Trước hết hãy xác nhận phần mềm bạn dùng ghi bằng bộ mã hóa nào |
| Livestream thêm | Xem RAM 32GB, phát nhiều nền tảng cùng lúc thì xem thêm số nhân CPU |
| Giữ video ghi hình lâu dài | SSD 2TB hoặc ổ lưu trữ riêng |
Nếu định ghi hình bằng DOR, hãy chọn cấu hình theo hướng GeForce. DOR ghi hình bằng mã hóa phần cứng NVENC trên card đồ họa NVIDIA được hỗ trợ như dòng RTX. Vì thế bảng cấu hình bên dưới cũng tách riêng cấu hình chỉ chơi game và cấu hình có ghi hình.
Dung lượng ghi hình có thể tính trước: bitrate (Mbps) × 3600 ÷ 8 ÷ 1000 là số GB mỗi giờ. 12Mbps là 5,4GB mỗi giờ, 24Mbps là 10,8GB. DOR chỉ dọn từ video cũ nhất khi vượt phần dung lượng dành cho video toàn trận (mặc định 5GB), còn bản ghi gần đây và video đã thích vẫn được giữ.
Giới hạn cũng rõ ràng. Giới hạn FPS nghĩa là bỏ một phần lợi thế của màn hình tần số quét cao, và kinh nghiệm livestream đem áp nguyên cho ghi hình game thì dễ phóng đại.
Thông số cảm nhận được và thông số thừa
Phần này gom các tiêu chí ở trên theo câu hỏi tiền có đáng không. Chưa kết luận nghĩa là chúng tôi không tìm được căn cứ.
| Thông số | Đánh giá | Lý do |
|---|---|---|
| Phân khúc card hợp độ phân giải | Cảm nhận được | Thay đổi FPS game nặng nhiều nhất. Trung bình 1440p của RTX 5060 là 43,5, của RX 9070 XT là 88,8 |
| VRAM (khi thiếu) | Cảm nhận được | Ở 1440p ray tracing, 8GB và 16GB chênh nhau 47,5% |
| RAM 2 thanh | Cảm nhận được | 1 thanh làm FPS 1% thấp hơn 5,5 đến 12,2% (720p) |
| X3D | Có điều kiện | Xem khi game nghẽn CPU trước và ở FHD tần số quét cao. Số đo mới chỉ có ở 720p |
| RAM 32GB | Có điều kiện | Khi nhiều ứng dụng nền, nhất là với card 8GB |
| RAM 64GB chỉ để chơi game | Thừa | Trên 32GB chênh lệch không đáng kể |
| RTX 5080 | Thừa so với giá | Trên GearVN, giá thấp nhất đắt hơn RTX 5070 Ti 48,8% mà 1440p chỉ hơn 12,0%, 4K hơn 14,8%. Muốn 4K ray tracing thì là ngoại lệ |
| Tản nước 3 quạt cho 9800X3D | Gần với thừa | Ý kiến tản khí là đủ rất hay gặp. Chưa có số đo |
| SSD PCIe 5.0 | Chưa kết luận | Không tìm được số đo chênh lệch tải game |
| Tạo khung hình | Chưa kết luận | FPS tăng mạnh nhưng trang chính hãng không có số về độ trễ. Đừng so nguyên con số FPS |
Tổng hợp ý kiến người dùng
Từ đây trở xuống đều là ý kiến, không phải căn cứ cho sự thật. Với chủ đề PC, chúng tôi chưa đọc được diễn đàn người dùng tại Việt Nam, nên đây không phải ý kiến của game thủ Việt. Tài liệu đã đọc gồm diễn đàn báo giá PC ở Hàn Quốc, diễn đàn phần cứng tiếng Anh và một phần cộng đồng Nhật Bản.
Diễn đàn báo giá có nhiều câu trả lời từ bên bán, mẫu cũng không rộng, nên đừng xem là ý kiến số đông mà hãy dùng làm tư liệu để tự quyết.
Ý kiến hay gặp
- Mua để chơi game thì dồn ngân sách cho card đồ họa trước
- Chốt mục đích, ngân sách, màn hình trước khi chọn linh kiện
- RAM dùng 2 thanh cùng kit, tránh 1 thanh rồi mua thêm trộn về sau
- Nguồn xem chất lượng và bảo hành hơn số W
- Game online nghẽn CPU trước, game nặng độ phân giải cao nghẽn card đồ họa trước
- Đồ cũ chỉ mua khi có bảo vệ người mua và chạy thử ngay khi nhận
Điểm còn tranh luận
| Vấn đề | Một bên | Bên kia | Tổng hợp của bài này |
|---|---|---|---|
| Mua ngay hay chờ | Cần thì mua sớm | PC đang dùng ổn thì hoãn | Quyết theo tình trạng PC. Dự báo khác nhau rất xa |
| Tự build hay PC lắp sẵn | Kiểm soát linh kiện, dễ nâng cấp và bán lại | Ít rủi ro cho người mới, build cùng cấu hình có thể tốn hơn | Quyết theo bảng cấu hình. Không kết luận bên nào rẻ hơn |
| RAM 16GB hay 32GB | Quản lý ứng dụng nền thì vẫn ổn | Đa nhiệm thì 32GB là mức tối thiểu thực tế | Số đo ủng hộ cả hai tùy điều kiện |
| RAM 1 thanh hay 2 thanh | Bắt đầu rẻ rồi mua thêm sau | Giữ kênh đôi ngay từ đầu | Số đo nghiêng về 2 thanh. Giá quá nặng thì 1 thanh cũng là lựa chọn |
| VRAM 8GB hay 16GB | FHD là đủ, game nhẹ không vấn đề | Mua bây giờ thì đó là điểm yếu | Game thường ở FHD được, ray tracing và độ phân giải cao giảm nhiều |
| Ưu tiên CPU hay card đồ họa | Game online FHD và tần số quét cao thì CPU trước | Từ 2K trở lên thì card trước | Đo nút thắt bằng game của bạn rồi quyết |
| Có nên mua mới DDR4 không | Giá thấp nên vẫn là lựa chọn tiết kiệm | Nền tảng đã hết đời nên ít lý do mua | Xem là ngoại lệ khi còn DDR4 cũ |
Những điều hay hối tiếc
- Chờ rồi mua đắt hơn: có trường hợp bộ card dự định ban đầu vượt ngân sách
- Kỳ vọng cao hơn ngân sách: trong một bài hỏi ở Hàn Quốc, người hỏi mong 4K cài đặt cao với 2,5 đến 3 triệu won và được trả lời là cần nhiều hơn
- Màn hình đi trước thùng máy: có ý kiến rằng RTX 5060 Ti với màn 2K 240Hz sẽ hơi thiếu
- Tiết kiệm tiền nguồn: có người kể khó tìm nguyên nhân lỗi, cũng trong bài đó có người dùng lâu không sao
- Đọc bảng cấu hình PC lắp sẵn quá muộn: có ý kiến nói chuẩn riêng làm khó thay linh kiện hoặc phải mua linh kiện hai lần
- Tin nguyên cấu hình AI gợi ý: có trường hợp bị chỉ ra sai chuẩn RAM hoặc thiếu case
- Thay linh kiện khi chưa chẩn đoán: có trường hợp game văng, tưởng do nguồn nên thay, rồi hóa ra do cài đặt game
Nên mua cấu hình nào theo từng tình huống
Đây là ví dụ gom từ các tiêu chí ở trên, không phải đáp án. Giá xem ở các phần trước. RAM đều ghi theo cấu hình 2 thanh. Với dòng Radeon, hãy xác nhận hàng và giá trước khi chốt.
| Tình huống | CPU | Card đồ họa | RAM | Lưu trữ | Nguồn |
|---|---|---|---|---|---|
| Chỉ Liên Minh Huyền Thoại, VALORANT, FHD 144Hz, ngân sách eo hẹp | 7500F | RTX 5060 | 2 thanh 8GB | 1TB | 650W |
| PUBG, VALORANT, FHD 240Hz | 7800X3D | RTX 5060 Ti 8GB | 2 thanh 16GB | 1TB | 700W |
| Game nặng trên Steam, 2K, chỉ chơi game | 7500F đến 7800X3D | RX 9070 hoặc RX 9070 XT nếu có hàng, không thì RTX 5070 | 2 thanh 16GB | 1TB đến 2TB | 750 đến 850W |
| Game nặng trên Steam, 2K, ghi hình bằng DOR | 7800X3D | RTX 5070 | 2 thanh 16GB | 2TB | 750W |
| 4K | 7800X3D trở lên | RTX 5070 Ti trở lên | 2 thanh 16GB | 2TB | 850W |
| Chơi game và dựng video | 270K Plus hoặc 9800X3D | RTX 5070 trở lên | 2 thanh 16GB trở lên | 2TB | 750 đến 850W |
| Ngân sách rất thấp, còn linh kiện cũ | Ryzen 5 5600 | Card đang dùng hoặc card cũ có bảo vệ người mua | 2 thanh DDR4 8GB | 500GB đến 1TB | Kiểm tra nguồn đang dùng |
Nếu vẫn chưa biết chọn gì
Nếu tên linh kiện vẫn còn khó, bạn có thể xem thẳng cấu hình theo tầm giá trong cấu hình PC gaming theo ngân sách. Khi nhận báo giá, hãy đối chiếu với danh sách bảng cấu hình ở tiêu chí 2. Nếu chủ yếu chơi Liên Minh Huyền Thoại, xem thêm số chính hãng trong cấu hình chơi Liên Minh Huyền Thoại.
Đổi PC xong hãy ghi hình để so trước và sau
Muốn biết PC mới có thật sự tốt hơn, cách chắc nhất là nhìn vào chính lối chơi của bạn. Bật hiển thị FPS trong game rồi ghi hình trước và sau khi đổi máy, cùng game, cùng cài đặt, bạn sẽ đặt được số FPS của cùng một đoạn giao tranh cạnh nhau.
DOR là ứng dụng Windows miễn phí: khi bạn mở game được hỗ trợ, DOR tự nhận diện và ghi cả trận, bản ghi được gom vào mục Clip của tôi trong ứng dụng.
Với Liên Minh Huyền Thoại, các pha hạ gục, multi kill và mục tiêu lớn, còn với VALORANT, các pha hạ gục được lưu thành clip tự động, nên tìm đoạn giao tranh tương tự cũng dễ hơn. Thứ tự so sánh có trong bài so sánh trước và sau khi đổi gear bằng video ghi hình.



